ท่านอยากให้ moodle เวอร์ชั่นสำหรับประเทศไทย ทำอะไรได้บ้าง ?

ท่านอยากให้ moodle เวอร์ชั่นสำหรับประเทศไทย ทำอะไรได้บ้าง ?

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -
Number of replies: 10

คร่าวๆ นะครับ จากการที่ผมคลุกคลีอยู่กับ moodle มานาน ตอนนี้ผมมีโครงการที่คิดไว้ และอยากจะทำก็คือสร้างกลุ่มนักพัฒนา moodle ในประเทศไทยขึ้นมา ไหน ๆ moodle ก็ถูกนำไปใช้ในสถาบันการศึกษาในบ้านเราอย่างแพร่หลายแล้ว อยากให้มีกลุ่มผู้สนับสนุนในประเทศไทยบ้างนะครับ ประเด็นก็เพื่อ

1. แกะโค้ด moodle เพื่อเพิ่มพูนความรู้ครับ

2. พัฒนาโปรแกรม moodle ให้ตรงกับความต้องการ

3. เพื่อเป็นแนวทางในการนำ moodle ไปต่อยอด และมีส่วนช่วยขยับโลกทางการศึกษาต่อไปครับ 

เข้าใจนะครับการรวมกลุ่มนั้นยาก แต่ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้องการกลุ่มใหญ่ ขอเป็นเพียงกลุ่มผู้พัฒนา เป็นกลุ่มผู้สร้าง ผู้อาสา นักเขียนโปรแกรมที่มีความภาคภูมิใจ ที่ได้เห็นโปรแกรมที่เราพัฒนาถูกเอาไปใช้งานจริงครับ สำหรับท่านที่เขียนโปรแกรมไม่เป็นก็มีส่วนช่วยนะครับ ขอแค่เป็นแรงเชียร์ เป็นแฟนคลับ ท่านอยากให้เราพัฒนาอะไร เพิ่มเติม ให้เขียนมาเลยนะครับ จะเก็บเอาสิ่งที่ท่านต้องการนำไปพัฒนาต่อครับ ยังไงก็ถือว่านี่เป็นการรวบรวมความต้องการในการพัฒนามูเดิ้ลในประเทศไทยเป็นครั้งแรกก็แล้วกันนะครับ ขอบคุณครับ...

ปล. ตอนนี้ผมเปิดโครงการพัฒนาไทยมูลเดิ้ล เอาไว้ที่ https://sourceforge.net/projects/thaimoodle/ นะครับ ท่านใดสนใจเข้าร่วมโครงการเชิญได้เลยนะครับ

สามารถแก้ไขผ่าน control version ได้ที่นี่นะครับ

svn co https://thaimoodle.svn.sourceforge.net/svnroot/thaimoodle thaimoodle

In reply to ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ

ตอบ: ท่านอยากให้ moodle เวอร์ชั่นสำหรับประเทศไทย ทำอะไรได้บ้าง ?

แจกของขวัญวันปีใหม่ครับ เป็นการแสดงตัวเลือกเป็น ก. ข. ค. ง. ในข้อสอบแบบ Multichoice นะครับ เดี๋ยวถ้าว่าง ๆ จะนั่งแกะส่วน import ข้อสอบ ให้สามารถนำเข้าในรูปแบบ ก. ข. ค. ง. ให้ได้เหมือนกัน ตอนนี้เอาส่วนแสดงผลไปก่อนนะครับ ท่านใดอยากเอาไปโมดิฟายด์มูเดิ้ลของตัวเองดู ก็เชิญได้เลยนะครับ แต่แนะนำว่าควรจะสำรองระบบเก่าเอาไว้ก่อนนะครับ moodle แต่ง ก็คล้าย ๆ กับรถแต่งหล่ะครับ มันจะฉีกจากมาตรฐานของผู้พัฒนามาอยู่แล้ว ยังไงก็สำรองไว้กันพลาดก็ดีนะครับ ยินดีรับคำชี้แนะ และข้อเสนอจากทุกท่านครับ smile

ดาวน์โหลดจากไฟล์แนบนะครับ

Thai Numberring of Multichoice

In reply to ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ

ตอบ: ท่านอยากให้ moodle เวอร์ชั่นสำหรับประเทศไทย ทำอะไรได้บ้าง ?

โดย ยุทธนา กองแก้ว -

เปลี่ยนตัวเลือกเป็น ก ข ค ผมเคยลองแล้วครับ 

เปลี่ยนในส่วนของภาษาได้เหมือนกันนะครับ ที่ ภาษาที่ใช้ในเว็บ > แก้ไขภาษาปัจจุบัน > เปรียบเทียบและแก้ไขภาษา แล้วหาไฟล์ที่เก็บข้อมูลนี้อยู่(ผมก็จำชื่อไฟล์ไม่ได้^^) แล้วเปลี่ยนเป็น ก ข ค ครับ

โดย Wirat Khunrach -

อยากให้ moodle สามารถใช้ในการเช็คเวลามาเรียน ตอนเช้า ตอนเย็น เช็คเวลาเข้าเรียนรายคาบ

หรือเช็คการเข้าร่วมกิจกรรม ประมาณนี้นะครับ รวมทั้งมีรายงานสรุปเวลาเรียน หรือการร่วมกิจกรรมด้วยนะ

In reply to Wirat Khunrach

คล้าย ๆ กันกับในกระทู้นี้หรือเปล่าครับ

http://moodle.org/mod/forum/discuss.php?d=152318

เป็น Module และ Block ใช้สำหรับเช็คเวลาเรียนครับ เป็น Module และ Block ที่พัฒนาโดยคุณ Dmitry Pupinin ถ้ายังไม่ตรงกับความต้องการอยากให้คุณ wirat nut ช่วยชี้แนะด้วยนะครับว่าควรจะเป็นรูปแบบไหน 

ให้ผู้ดูแลระบบ หรือครูผู้สอนเปิดหน้าเว็บเมื่อให้ผู้เรียน กรอก username เพื่อลงเวลาเข้าเรียน หรือลงเวลามาโรงเรียนนะครับ

In reply to Wirat Khunrach

คล้าย ๆ ระบบลงเวลาทำงานใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบนี้ก็แตกต่างจาก module ที่มีอยู่แล้วครับ น่าสนใจ จะรับไว้ไปพัฒนานะครับ โปรดติดตามได้ที่กระทู้นี้นะครับ... แต่ผมเสนอว่าให้กรอกแค่รหัสผู้ใช้ได้ไหมครับ เพราะว่าสามารถนำไปใช้ระบบบาร์โค้ดเข้ามาช่วยในการบันทึกเวลาเข้าออกได้ด้วย หรืออาจจะเอาไปต่อยอดเป็นระบบสแกนลายนิ้วมือ (ใช้งบเยอะหน่อย) หรือจะใช้ระบบสแกนใบหน้า อันนี้จะราคาถูกกว่าลายนิ้วมือนะครับ มาประยุกต์ใช้ได้เหมือนกัน อันนี้ก็ค่อยว่ากันในเฟสต่อๆ ไปครับ smile

โดย sarawut sutheerawong -

วิเคราะห์ข้อสอบได้ หาค่า p ค่า r และ ค่าอำนาจจำแนกได้ จะเยี่ยมมากๆ เลยครับ

โดย Saharat S. -
อยากให้ Moodle App มีภาษาไทย ซึ่งหลายประเทศมีภาษาใช้เป็นของตัวเอง รบกวนผู้มีความสามารถช่วยกันพัฒนาครับ 
ขอบคุณครับ
Attachment Language.jpg

โดย สมใจ จันสุกสี -
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังทำบทเรียนออนไลน์เพื่อใช้สอนนักเรียนครับ อยากจะทราบว่าพอจะมี moodle เวอร์ชั่นที่มีการโมดิฟายด์ไว้เป็นภาษาไทยแล้วหรือมีการปรับบ้างหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ช่วงปิดเทอมพอดี จะเตรียมไว้สอนเทอมที่จะถึงนี้ครับ
www.krumike.com