เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าผมจะให้ Moodle มีความสามารถในการเลือก database ที่จะเขียนได้ ...

เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าผมจะให้ Moodle มีความสามารถในการเลือก database ที่จะเขียนได้ ...

โดย Chayawee Wilaipant -
Number of replies: 1

คือผมต้องการให้ข้อมูลบางส่วน (หรือตารางบางส่วน) ที่จะเก็บข้อมูล ไปอยู่ในอีก database นึง ซึ่งไม่ได้ย้ายไปทั้งหมดนะครับ บางส่วนที่เหลือยังคงใช้ของ Moodle เป็นปกติ

ผมพบปัญหานึงก็คือ ถ้าผมให้บางส่วนไปเก็บข้อมูลที่อีก Database นึงแล้ว เวลา add instance ลงไปใน database นั้น จะทำได้สำเร็จน่ะครับ แต่จะแสดงผลในหน้า modedit.php ไม่ได้น่ะครับ

ผมเลยไม่แน่ใจว่า Moodle ยอมรับให้มีการ add ข้อมูลลง database แบบสองที่ได้หรือไม่น่ะครับ แล้วถ้าได้ ผมควรแก้ไขอย่างไรเกี่ยวกับ error ที่เกิดขึ้นเวลาผม add ข้อมูลที่ database ใหม่ ( ใน modedit.php บรรทัดที่ 299 - Moodle ver. 1.9+ )

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

In reply to Chayawee Wilaipant

ตอบ: เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าผมจะให้ Moodle มีความสามารถในการเลือก database ที่จะเขียนได้ ...

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -

ผมยังไม่ได้ลองกรณีสอง database นะครับ ถ้าต้องการจะให้แสดงในหน้า modedit ได้ ผมแนะนำให้พัฒนาเป็นโมดูลเชื่อมต่อเอานะครับ เพราะว่าเวลาเราเพิ่มข้อมูลลงไปจะถูกเก็บไว้ในตาราง {$CFG->prefix}modules นะครับ และก็จะมีตารางอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องด้วยครับ ถ้าหากต้องการจะเชื่อมต่ออีก database จริงๆ ผมว่าทำได้นะครับ แต่คิดว่าต้องมี object แบบ global ใช้ในการเก็บ connection อีกตัวนึง คล้าย ๆ กับ object $CFG หน่ะครับ ลองแกะโค็ดตรงส่วน connection ของ object $CFG ดูนะครับ จะมีฟังก์ชั่นที่ใช้ในการ connect ที่ moodle เขียนขึ้นต่างหาก ให้ใช้ฟังก์ชั่นของ moodle เลยนะครับ แต่ผมว่าถ้าจะใช้สอง database จริง ๆ ก็มีวิธีที่ง่ายกว่านั้นอีกนะครับ ก็คือเขียน Trigger แปะที่ตารางของ moodle เอาเลย ไม่ต้องแกะโค้ด แต่ว่าฐานข้อมูลจะต้องตั้งเป็นแบบ INNODB นะครับ เพราะถ้าเป็น MyISAM จะไม่ Support การเขียน Trigger ครับ จะให้ดีก็ลองศึกษาเกี่ยวกับการเขียน module เพิ่มเติมดูนะครับ smile จะได้มีนักพัฒนา moodle ในประเทศไทยเพิ่มขึ้น ผมว่า moodle ยังใช้ทำอะไรได้อีกหลายอย่างครับ เพียงแต่ยังขาดทีม support ในไทย วันนี้ moodle ก็ประกาศออกเวอร์ชั่น Moodle 2.0.1+ เป็น stable เวอร์ชั่นแล้ว ต้อง upgrade server ใหม่ถึงจะ run ได้ ทีมพัฒนาของ moodle ยังก้าวต่อไปไม่หยุดครับ แต่ทีมของคนไทย อยู่ไหน??? smile แซวเล่นหน่ะครับ ต่างคนก็ต่างซุ่มกันอยู่ ตอนนี้เลยยังไม่มีใครออกมาช่วยเท่าไหร่ อยากให้ทีม moodle ในประเทศไทยแข็งแกร่งครับ เพราะยังมีอีกหลายอย่างที่ประเทศไทยต้องการพัฒนา ตอนนี้ในระดับโรงเรียนหลายโรงเรียนได้นำเอา moodle ไปใช้กันเยอะแล้ว แต่โรงเรียนเหมือนถูกลอยแพ หลายโรงเรียนได้ server มา ลง moodle ไปแล้ว ขาดการบูรณาการ ขาดการสนับสนุน ... อีกยาว ฟังแล้วเหนื่อย เอาเป็นว่าช่วยกันคนละไม้คนละมือครับ สักวันคงดีขึ้นครับ smile