ช่วยด้วยครับ..มีปัญหากับแสดงส่วนแสดงหัวข้อ(numsections)

ช่วยด้วยครับ..มีปัญหากับแสดงส่วนแสดงหัวข้อ(numsections)

โดย อภิวัฒน์ วงศ์กัณหา -
Number of replies: 7

พอดีมีเว็บของคนรู้จักกัน เขาเข้าไปแก้ไขข้อมูลที่..
การจัดการหน้าแรก..การตั้งค่า..แสดงส่วนแสดงหัวข้อ(numsections)เลือกว่า"ใช่" เพื่อให้มีบล็อกตรงกลางแสดงในหน้าแรกของเว็บไซต์ จากนั้นเขาได้ไปแก้ไขบทคัดย่อในโหมด HTML ไม่รู้ทำอีท่าไหน พอบันทึกการเปลี่ยนแปลงเสร็จ เกิดอาการคือ ข้อมูลหน้ากลางล้นจอไปทางขวา ทำให้ไม่สามารถไปคลิกปุ่ม "เริ่มการแก้ไขในหน้านี้" ได้อีกเลยเพราะมองไม่เห็นปุ่มนี้เลย จะเข้าไปแก้ไขอะไรไม่ได้เลย เรามีวิธีการไปแก้ไขค่าหน้าบทคัดย่อจากไฟล์โดยตรงใน moodle ได้ไหมครับ เพื่อจะให้สามารถคลิกปุ่ม "เริ่มแก้ไขในหน้านี้ได้" ถ้าทำได้ชื่อไฟล์อะไรตรงไหนครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย ผมมึนตึ๊บมาหลายวันแล้วครับ

In reply to อภิวัฒน์ วงศ์กัณหา

ตอบ: ช่วยด้วยครับ..มีปัญหากับแสดงส่วนแสดงหัวข้อ(numsections)

ไชโย..แก้ไขได้แล้ว ตอนแรกนึกว่าแก้ที่ไฟล์ ที่ไหนได้ต้องไปแก้ที่ database โน่น..

In reply to อภิวัฒน์ วงศ์กัณหา

ตอบ: ช่วยด้วยครับ..มีปัญหากับแสดงส่วนแสดงหัวข้อ(numsections)

โดย มลธิยา ชาตสุวรรณ -

สวัสดีคะดิฉันต้องการใช้เว็บบอร์ด แต่ไม่ทราบว่าต้องติดตั้งส่วนไหนของ moodle หรือติดตั้งที่อื่นแล้วใช่ไฟล์ ลิงค์เอา และอีกข้อ 1 คะ ไม่ทราบว่า เว็บบอร์ดดังกล่าวสามารถดาวน์โหลดจากที่ไหนมาใช้คะ

พอดีไปดาวน์โหลดมาแล้วสำหรับ เว็บบอร์ด SMF แต่พอนำมาติดตั้ง ติดตั้งไม่ได้ ไม่ทราบว่าติดตั้งอย่างไรและดิฉันไว้ที่ /www/modle/smf แล้วเรียกมา ระบบต้องให้ตั้งค่า นะคะ แต่ใส่แล้วไม่ได้ ขอความกรุณา อ.ช่วยชี้แนะด้วยคะ

Attachment smf.png
In reply to มลธิยา ชาตสุวรรณ

การติดตั้งเว็บบอร์ด smf ก็ติดตั้งเหมือนๆ กับ Moodle ครับ คือต้องสร้างฐานข้อมูล 1 ฐานข้อมูล กำหนด user,password ส่วนโฟลเดอร์นั้นไม่จำเป็นต้องอยู่ภายใต้ Moodle ก็ได้ เพราะคนละส่วนกัน แล้วค่อยทำลิ้งค์ไปหาเอา ตัวอย่างที่ผมทำ www.apivat.com/moodle  ไม่ทราบว่าใช่แบบที่ต้องการไหมครับ

ช่ายคะ แต่ติดปัญหาการติดตั้งนะคะ ไปสร้างฐานข้อมูล ไว้แล้ว คะ แต่การกำหนด user,password นั้น ไม่ได้กำหนดคะไม่ทราบว่าต้องกำหนดจากฐานเลยเหรอว่า กำหนดจากจากหน้าติดตั้ง ปัญหานั้น มันฟ้องตามรูปที่แนบเลยคะ

Attachment 11.png
In reply to มลธิยา ชาตสุวรรณ

ก่อนการติดตั้งให้สร้าง database ที่จะใช้กับ smf ขึ้นมาก่อนซึ่งจะประกอบไปด้วย ชื่อ ฐานข้อมูล ชื่อผู้ใช้ และรหัสผ่าน นะครับ เวลาติดตั้งก็กรอกข้อมูลตามที่เราสร้าง ส่วนชื่อเซิร์ฟเวอร์ก็กำหนดเป็น localhost ครับ

ขอบคุณมากคะ ได้แล้ว พอดีไปโหดล ตัว 2.0 ติดตั้งคะ