ต้องการคู่มือติดตั้งสำหรับ Linux

ต้องการคู่มือติดตั้งสำหรับ Linux

โดย tanathep jantadach -
Number of replies: 3

ผมได้สมัครเข้ามาใช้งานเป็นครั้งแรก แลพต้องการหาคู่มือการติดตั้งสำหรับ Linux ในเวปไม่สามารถ Load ได้ครับไม่ทราบว่าใครมีบ้างครับ หรือจะหาได้จากที่ไหนครับ

In reply to tanathep jantadach

ตอบ: ต้องการคู่มือติดตั้งสำหรับ Linux

โดย Dr. Prin Singhanart -

คู่มือที่อยู่ในเว็บการติดตั้งบน linux

In reply to Dr. Prin Singhanart

ตอบ: ต้องการคู่มือติดตั้งสำหรับ Linux

โดย Plankton 1 -
ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ครับ ผมก็กำลังหาคู่มือติดตั้ง Moodle บน Linux เหมือนกัน ดูคู่มือของคุณวรัธ เท่าไรก็เห็นแต่ไฟล์ ZIP กับภาพจาก IE ทั้งหมด???ก้อ..งง.ครับมือใหม่กับลีนุกซ์ด้วยยังไม่สามารถแตกไฟล์ ZIP บน Linux ครับ

ขอเรียนถามคุณM minkowskiด้วยนะครับ (LinuxTLE7)
1.ผมได้ติดตั้งแพคเกจ Apache แล้วประกอบด้วย
Apache 2.0.52
MySQL 4.1.8
PHP5.0.3 & 4.3.10 & PEAR
Perl 5.8.4ProFTPD 1.2.10
phpMyAdmin 2.6.0-pl3 และอีกกว่าสิบแพกเกจยังไม่ทราบว่าใช้อย่างไรกันบ้าง
2.สั่งstart Apacheกับชุดโปรแกรมร่วมได้แล้ว สามารถlog-in เข้าphpMyAdminใน/localhost ได้แล้วตามภาพที่แนบมาครับ
-จะต้องปรับแต่งตามที่ท่านแนะนำมาอีกหรือไม่ครับ หรือว่าติดตั้งMoodleได้เลย
- เวปไดเรคทอรี อยู่ที่ไหนครับ
ขอบคุณครับ
Attachment localhost_localhost_phpMyAdmin_2.6.0-pl3_-_Mozilla_Firefox.jpeg
In reply to tanathep jantadach

โดย Suwan Pradip Na Thalang -
ตามขั้นตอนที่ได้อธิบายไว้แล้ว โดยคุณ M. ขั้นต่อไปที่คุณต้องทำคือการติดตั้ง Moodle ครับ

แต่ ถ้าคุณยังไม่ได้สร้าง database ในการกรอก username และ password คุณต้องกรอก username ที่สามารถ create database ได้ จึงจะสามารถทำงานได้

หากคุณต้องการใช้ username ที่จำกัด (ไม่สามารถ create database ได้) เพื่อความปลอดภัยนั้น คุณต้องทำการสร้าง database เอง ด้วย phpMyAdmin นี้ก็ได้ และ ต้องกำหนดให้ username นั้นสามารถทำงานกับ database ตัวนี้ได้ด้วย

ลองด่อไปครับ