อยากทราบวิธีการ แบ่งระหว่างครู กับนักเรียน

อยากทราบวิธีการ แบ่งระหว่างครู กับนักเรียน

โดย sasnu lms -
Number of replies: 3

อยากทราบวิธีการ แบ่งระหว่างครู กับนักเรียน เช่น คำที่อยู่ข้างหน้า ชื่อของครู และ คำที่อยู่ข้างหน้าชื่อ นร. โดยที่ คำที่อยู่ข้างหน้านี้จะไม่อยู่ในชื่อของ ครู และนร. ดังรูปข้างล่างนี้

ขอบคุณครับ

Attachment mnewmem10.gif
In reply to sasnu lms

ตอบ: อยากทราบวิธีการ แบ่งระหว่างครู กับนักเรียน

โดย อภิวัฒน์ วงศ์กัณหา -

วิธีการของผมทำแบบนี้ครับ

คือตอนสมัครสมาชิกหรือสร้างสมาชิกเองต้องกำหนดรูปแบบให้ชื่อ(เท่านั้น) เป็นไปตามตัวอย่าง

++ชื่อนักเรียน++ (ชั้น-ห้อง-เลขที่-ชื่อ) เช่น ห้อง ม.2/1

ชื่อ 2-1-05-สมชาย
ชื่อ  2-1-06-สมศักดิ์ 

แบบนี้จะทำให้สมาชิกเรียงจากชั้นและเลขที่น้อยไปหามากและรวมกลุ่มเป็นห้องๆ สะดวกในการจัดกลุ่ม

++ชื่อครู++(T-กลุ่มสาระ-ชื่อ) Tหมายถึง Teacher เช่น

ชื่อ  T-การงานอาชีพ-อภิวัฒน์
ชื่อ  T-การงานอาชีพ-อภิสิทธิ์
ชื่อ  T-ภาษาไทย-พรพจน์
ชื่อ  T-ภาษาไทย-ทวีศรี

แบบนี้จะทำให้ครูอยู่กลุ่ม T ทั้งหมด ไม่ไปแทรกกับนักเรียนครับ
ส่วนท่านอื่นๆ มีวีธีดีกว่านี้ก็ช่วยแนะนำเพิ่มด้วยครับ

In reply to อภิวัฒน์ วงศ์กัณหา

ตอบ: อยากทราบวิธีการ แบ่งระหว่างครู กับนักเรียน

โดย อภิวัฒน์ วงศ์กัณหา -
In reply to อภิวัฒน์ วงศ์กัณหา

โดย sasnu lms -
ขอบคุณครับ ขอรูปตัวอย่างใหม่ครับ ขอบคุณครับ.