เรียนปรึกษา ปัญหาการใช้งาน Moodle แบบคนรู้น้อย

เรียนปรึกษา ปัญหาการใช้งาน Moodle แบบคนรู้น้อย

โดย ประพันธ์ เพชร์สินธพชัย -
Number of replies: 0

เรียนปรึกษา ผู้รู้ด้วยครับ ดังนี้

1. ผมเข้าไปที่ plugin page ของ Moodle ได้พบ สิ่งต่าง ๆ มาก มาย ให้เราสามารถ Download ได้ แต่เอ.... คำว่า Type ซึ่งจำแนกแยกย่อยไปเป็น Block, Resource Type, Grade Report, Quiz Report, Activity Module, Integration, Small Hack, ..... แต่ละ Type ภายหลัง Download แล้ว จะมีกลไก วิธีการนำมาใส่ไว้ Moodle ของเรากันได้อย่างไรครับ

2. ผมไปเจอ "Vinaora Visitors Counter" ซึ่งเป็นการนับ จำนวนผู้เข้ามาเยี่ยมชม ของ Joomla ผมชอบมาก ไม่ทราบว่า เราจะสามารถนำมาใช้กับ Moodle ได้หรือไม่ แล้วต้องทำการติดตั้งกันอย่างไรครับผม

3. ผมใช้งานโปรแกรม Moodle บน Windows บาง Moodle ที่ download มาแจ้งว่า ให้ทำการติดตั้ง โดยมี install.php มา ให้ ไม่ทราบว่า ผมจะต้องทำอย่างไรกับ File นี้ และวิธีการติดตั้ง โปรแกรมดังกล่าว ต้องทำกันอย่างไรครับ

4. ในส่วนของ Moodle หากผมต้องการ Set ให้มีการ Sync User / Password เข้าไปยังเครื่องคอมพิวเตอร์ ที่ทำหน้าที่ เป็น AD Server ไม่ทราบว่า เราจะต้องกำหนดค่าพารามิเตอร์ หรือป้อนค่าพารามิเตอร์ ในส่วนไหน อย่างไรกันบ้างครับ

5. ผมไปพบมาว่า มีการทำให้ Moodle สามารถรองรับการใช้งานผ่าน Mobile ได้ด้วย ไม่ทราบว่า ต้องทำการติดตั้งโปรแกรมอะไร แล้วต้องมีการตั้งค่าต่าง ๆ หรือไม่ อย่างไรกันบ้าง

6. การติดตั้ง qr_code เข้าไว้กับ Moodle ต้องทำอย่างไร และภายหลังการติดตั้งแล้ว จะมีประโยชน์อย่างไร

ขอบคุณครับ