ขอคำแนะนำวิธีอัพโหลดไฟล์ขนาดใหญ่ด้วยครับ

ขอคำแนะนำวิธีอัพโหลดไฟล์ขนาดใหญ่ด้วยครับ

โดย sutisak pokhapanich -
Number of replies: 10
ผมต้องการแทรกไฟล์ vdo. ที่มีขนาดประมาณ 15 mb. แต่โปรแกรมกำหนดให้ อัพโหลดไฟล์ได้ไม่เกิน 8 mb. จะมีวิการทำได้อย่างไรครับ ต้องไปแก้ไขตรงไหนบ้างครับ
In reply to sutisak pokhapanich

ตอบ: ขอคำแนะนำวิธีอัพโหลดไฟล์ขนาดใหญ่ด้วยครับ

โดย วิชิต วงษ์ทอง -
ใช้โปรแกรมพวก FTP หรือ WINScp ส่งไฟล์ขนาดใหญ่ไปใน path ที่ต้องการ
In reply to วิชิต วงษ์ทอง

ตอบ: ขอคำแนะนำวิธีอัพโหลดไฟล์ขนาดใหญ่ด้วยครับ

ลองตามวิธีที่อาจารย์แนะนำแล้วครับ ถ้าไฟล์เกิน 8 mb. อัพโหลดไม่ได้เลยครับ  มีวิธีอื่นแนะนำหรือไม่ครับ 

In reply to sutisak pokhapanich

โดย Wirat Khunrach -
แก้ไขไฟล์ php.ini ซิครับ ลองหาให้เจอ แล้วแก้ upload_max_filesize ดูตัวอย่างข้างล่างนะครับ บันทึกแล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่ด้วยนะครับ จึงจะมีผล

;;;;;;;;;;;;;;;;
; File Uploads ;
;;;;;;;;;;;;;;;;

; Whether to allow HTTP file uploads.
file_uploads = On

; Temporary directory for HTTP uploaded files (will use system default if not
; specified).
;upload_tmp_dir =

; Maximum allowed size for uploaded files.
upload_max_filesize = 200M

หลังจากนั้นก็ตั้งค่าของรายวิชาให้สามารถอัพโหลดได้ตามต้องการนะครับ
In reply to Wirat Khunrach

คือผมเช่าโฮสและให้เขาตืดตั้ง moodle ให้ด้วย ผมต้องเข้า ไปแก้ php.ini ตรงไหนครับ  ขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณครับ

โดย อ.สาธิต คำภินวม -
php.ini อยู่ที่โฮสที่เช่านะครับ...ลองติดต่อที่โฮสที่เช่าไว้นะครับ
In reply to อ.สาธิต คำภินวม

ติดต่อโฮสแล้ว เขาไม่ยอมบอกวิธีเลย  อาจารย์ท่านอื่นพอแนะนำวิธีการได้หรือไม่ครับ

โดย winai laisomboon -
เราแก้ไม่ได้ต้องเจ้าของโฮส  แก้ที่ไฟล์ php.ini กลัวว่าแอดมินจะไม่ยอมแก้ไขให้      ควรแยกเป็นไฟล์เล็กๆ หลายไฟล์   ถ้าเป็นไฟล์ให้ข้อมูลน่าจะลองทำแบบเว็บลิงก์
In reply to winai laisomboon

โดย winai laisomboon -

ทำไฟล์วิดีโอให้เบาแล้วสามารถเอาไปไว้ที่ you tube (สมัครแล้วเขาให้ 2 g(ถ้าได้อยากได้กิ๊กเยอะๆ ถามภรรยาก่อนนะ อิอิ))  อัพโหลดแล้วทำเป็นเว็บลิงก์ไปหาดังตัวอย่าง http://www.youtube.com/user/laisomboon#p/u/10/Hif3Zr-RldU

โดย gootooyoo service -
1. ถ้าแก้ที่โฮลไม่ได้
2. ส่งผ่าน browser คงยากครับ ถ้าจำเป็นจริงๆใช้ ftp ครับ
3. ไฟล์ดูตามลิ่งครับ โฟล์เดอร์ส่วนมากสร้างตาม id อยู่ใน datamoodle ครับ
In reply to gootooyoo service

โดย ทศพร อินทะนิน -

ผมเช่า host ก็มีปัญหาเหมือนกัน  แก้ไขโดย upload ขึ้น youtube ซอยไฟล์ไม่ให้ยาวเกิน 15 นาที ตั้งชื่อไฟล์งาน 1/2  และ 2/2  ช่วยได้ครับไม่หนัก server  เราด้วย  เอาแต่ลิงค์  youtube มาแปะใน moodle สะดวกดี