update moodle จาก 1.7 เป็น 1.9 แล้ว error ดังรูป ทำไงดีค่ะ

ตอบ: update moodle จาก 1.7 เป็น 1.9 แล้ว error ดังรูป ทำไงดีค่ะ

โดย Piriya Jennoppakarn -
Number of replies: 0

อันนี้แก้ไขตามตัวเลยครับ ระบบแจ้งว่าฐานข้อมูลของคุณยังไม่เป็นแบบ Unicode และ Moodle ที่คุณใช้อยู่ก็ไม่สามารถแปลงฐานข้อมูลให้เป็น Unicode ได้ คุณต้องทยอย Upgrade เป็น 1.7.x ตัวล่าสุดก่อน แล้วเข้าหน้า Admin แปลงฐานข้อมูลเป็น Unicode หลังจากนั้นค่อย Update ใหม่อีกครั้ง

ถ้าจะพูดให้ง่ายขึ้นก็คือ คุณมีข้อมูลอะไรที่ต้องการจาก Moodle 1.7 บ้างหรือไม่ ถ้าระบบของคุณยังไม่เปิดใช้งาน แนะนำให้ลงใหม่เป็น Moodle 1.9 ไปเลยครับ แต่ถ้าคุณใช้งาน Moodle 1.7 ไปแล้ว และยังไม่เยอะเท่าไหร่ ก็อาจจะลง Moodle 1.9 แล้วค่อยย้ายวิชาด้วยตัวเอง

แต่ถ้าคุณใช้งาน Moodle 1.7 เต็มรูปแบบแล้ว มีวิชาและผู้เรียนมากมาย ก็ต้องทำตามที่ตัวหนังสือสีแดงแนะนำล่ะครับ