สงสัยการแบ่งกลุ่ม

สงสัยการแบ่งกลุ่ม

โดย อนุสรณ์ จันทสุข -
Number of replies: 3
ผมสอนเด็ก 400 กว่าคน มีปัญหาว่า เวลาเด็กทำแบบทดสอบ เด็กห้องแรกผมจะรูว่ามีใครบ้างที่ทำข้อสอบแล้ว แต่พอชั่วโมงต่อมาผมไม่รู้แล้ว(รู้แต่ว่าต้องการวิธีที่มันประหยัดเวลา) เลยอยากจะสอบถามว่าถ้าเราแบ่งกลุ่มเด็กให้เรียนเป็นห้อง(Group) เวลาเด็กทำข้อสอบหรือกิจกรรมอื่นๆ มันจะแบ่งให้ด้วยไหมครับ
In reply to อนุสรณ์ จันทสุข

ตอบ: สงสัยการแบ่งกลุ่ม

โดย ศราวุธ เรืองสวัสดิ์ -

เท่าที่ผมลองใช้..ยังแบ่งแยกไม่ชัดเจนครับเพราะผมเคย post ถามเรื่องการแบ่งกลุ่มไปครั้งหนึ่งแล้วลองหาแถวกระทู้ล่างๆดู..ผมเลยใช้วิธีแยกการบ้าน..และกิจกรรมเองครับ

In reply to ศราวุธ เรืองสวัสดิ์

โดย อนุสรณ์ จันทสุข -

ขอบคุณครับท่านศราวุธ จะพยายามทดลองดูประกอบกับอ่าน document ได้ความว่าอย่างไร จะมาบอกครับ ยิ้ม

In reply to อนุสรณ์ จันทสุข

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

อีก 1 กรณีตัวอย่าง
1.ตั้งค่ารายวิชา ตรง ระบบกลุ่ม เลือก กลุ่มแบบแยกกันอย่างชัดเจน ช่องบังคับให้เลือก ใช่
2.แบ่งผู้เรียนออกเป็นกลุ่ม ๆ เช่น ม.3/1, ม.3/2 เป็นต้น
3.สร้าง หรือเพิ่มกิจกรรมที่สามารถดูผลได้ เช่นการบ้าน หรือบันทึกความก้าวหน้าก็ได้
4.ลองเข้าเป็นผู้เรียนแล้วทำกิจกรรม
5.เข้าระบบในฐานะครู แล้วคลิกที่กิจกรรมนั้น ๆ จากนั้นคลิกที่ ดู 0 .... ที่เข้าใหม่ (มุมบนด้านขวา) จะปรากฏช่องให้เลือกดูผลเป็นกลุ่ม ตามที่เราแบ่งไว้ ดังรูป

เหมาะสำหรับท่านที่สอนวิชาเดียวแต่หลายห้อง สามารถเลือกตรวจงานเป็นห้อง นำคะแนนออกหรือดูผลเป็นห้องได้

Attachment 001.gif