ข้อมูลสำรองนี้มาจาก Moodle เวอร์ชันที่ไม่เป็น unicode

ข้อมูลสำรองนี้มาจาก Moodle เวอร์ชันที่ไม่เป็น unicode

โดย ปราณี พ่วงทองคำ -
Number of replies: 4
In reply to ปราณี พ่วงทองคำ

ตอบ: ข้อมูลสำรองนี้มาจาก Moodle เวอร์ชันที่ไม่เป็น unicode

โดย tao masaba -
ไม่เข้าใจในคำถามครับ
แต่ที่แน่ ๆ มันเป็น 1.5.x collation น่าจะเป็น Latin-Swidis ส่วน 1.9.x เป็น UTF-8 Unicode
ถ้าอัพเกรดโดยผ่านเครื่องมือของมูลเดิล ที่ใช้ติดตั้ง มีปัญหาเรื่องภาษาไทยแน่นอนครับ..
In reply to tao masaba

ตอบ: ข้อมูลสำรองนี้มาจาก Moodle เวอร์ชันที่ไม่เป็น unicode

โดย ปราณี พ่วงทองคำ -

แล้วมีวิธีการไหนบ้างไหมคะ ถ้าอัพเกรดโดยไม่ผ่านเครื่องมือของมูลเดิล

ที่จริงแล้วยังไงก้ต้องใช่้เครืองมือของมันอยู่ดีอะครับ
ลองศึกษาตัวนี้ดูนะครับ เขาอธิบายไว้ให้เข้าใจในระดับนึงเลยทีเดียว...แต่ผมทำตามแล้วไม่ได้ผล(เพราะ .. ผมไม่ถนัดเรื่องการใช้คำสั่ง "+ไม่เป็นตะหากหละ หุหุ+")
แต่วิธีที่ผมทำก้หลักการคล้าย ๆ กันอะครับ
1. สร้างฐานข้อมูลใหม่ที่เหมือนของเก่าเด๊ะ ๆ
2.ย้ายข้อมูลเก่าพร้อมแปลงให้เป็นภาษาไทย มาลงตัวใหม่
3.ใช้เครื่องมือของ moodle อัพเดท 1.6.x , 1.9.x ตามลำดับ
---------------------------------------------------
แต่ผลที่ได้ เกือบ 100% แต่ปานหาที่ตามมาเรื่องเซสชั่นครับ ถูกถีบออกตลอด แต่มีคนแนะนำต่อว่า ให้เอาไปทำที่เครื่องอื่นก่อนแล้วค่อยเอากลับมาใส่ ปรากฏว่าหาย.. แต่ทำอยู่หลายรอบเลยทีเดียวครับเพราะไม่ได้มีความรู้ด้านนี้มาก่อน ลองผิดลองถูก ไปเรื่อย ยังไงก้ลองหาข้อมูลดูก่อนนะครับ เพราะผมก้แค่เอาประสบการมาเล่าให้ฟังอะครับ *0*