ปัญหาเมื่อติดตั้งโมดูลใหม่ ภาษาไทยไม่แสดงเป็นรหัส UTF-8

ปัญหาเมื่อติดตั้งโมดูลใหม่ ภาษาไทยไม่แสดงเป็นรหัส UTF-8

โดย Dr.Sirichai Namburi -
Number of replies: 1

ผมติดตั้งโมดูล (Module) ใหม่ใน Moodle 1.94 (พัฒนาขึ้นใหม่) แล้วมีปัญหาการแสดงภาษาไทย  ทุกครั้งที่ load หน้า Web  ของ Module นี้มา IE จะ set รหัสภาษาไทยเป็น Thai ทุกครั้ง (IE) ทั้ง ๆ ที่กำหนดใน Source Code โปรแกรมเป็น UTF-8 ทุก ๆ ไฟล์ และในฐานข้อมูล Set เป็น UTF ลองเปิดข้อมูลดู ก็แสดงเป็นภาษาภาษาไทย ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร

ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ เพราะโมดูลหลักอื่น ๆ ของ Moodle ก็ไม่มีปัญหา และตอนที่ผมทดลองพัฒนาบน PC ทดลองผ่าน Web Server โดยติดตั้ง Appserv บน WindowsXP ก็ไม่มีปัญหาในการแสดงผลครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ภาพที่ 1 ลักษณะจอภาพที่มีปัญหา

แต่มือกำหนดที่ IE เปลี่ยนรหัสการแสดงผล (IE, view->Encoding, Unicode-UTF8 ก็สามารถแสดงภาษาไทยรหัส UTF-8 ได้ตามปกติ
ดังภาพ

ภาพที่ 2 เมื่อกำหนด view, Encoding, Unicode(UTF-8) ก็แสดงผลได้ตามปกติ

In reply to Dr.Sirichai Namburi

ตอบ: ปัญหาเมื่อติดตั้งโมดูลใหม่ ภาษาไทยไม่แสดงเป็นรหัส UTF-8

โดย Dr.Sirichai Namburi -

ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้วครับ  คือ ผมลองใช้ Notepad++ v.5.5.1 แปลง source code โปรแกรมให้เป็น UTF-8 ใหม่ (เดิมใช้ Editplus 3.11 เขียน code แล้วแปลงเป็น UTF-8 ปรากฎว่ามีปัญหาข้างต้น) ปรากฎว่าไม่มีปัญหา upload ขึ้น server แสดงภาษาไทย UTF-8 ได้เป็นปกติ

ขอบคุณมากครับ