lỗi khi cài moodle

lỗi khi cài moodle

Bởi studio mar -
Số lượng các câu trả lời: 3
em cài moodle trên localhost xử dụng xampp. nhưng ko hiểu sao cứ đến bước thứ 4 khi tạo cơ sở mysql , tên ng dùng... thì bị lỗi. nó không chạy được nữa và đưa màn hình trắng. nếu ko màn hình trắng thì nó báo ko kết nối dc cơ sở dữ liệu. Mọi người giúp em với....hu hu
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới studio mar

Trả lời: lỗi khi cài moodle

Bởi Đinh Lư Giang -
Chào bạn,
Bạn thử kiểm tra kỹ xem tên CSDL đã đúng chưa nhé. Thông thường, nếu bạn cài bằng XAMPP thì bạn phải nhớ:
- Bật XAMPP lên, đảng bảo MySQl đang chạy
- Host thường là localhost; username của CSDL thường là root; để trống khu vực password.

Đinh Lư Giang

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi studio mar -
em đã sửa host như vậy rồi mà ko chạy được ! em sửa trên file config và install của moodle. còn phải sửa ở đâu nữa ko ạ ? em chỉ sợ em dùng win vista nên ko tương thích thôi, có thể như thế ko ạ ? hu hu...giúp em với...em đang làm đồ án tốt nghiệp, ko cài dc chắc em chết quá .....
Để phản hồi tới studio mar

Bởi Vu Hung -
Tôi nghĩ lỗi của bạn chủ yếu là do vấn đề kết nối với database MySQL. Chú ý một số điểm sau:

1. Nếu dùng Firewall thi nên config để có thể kết nối tới dịch vụ và cổng của MySQL.

2. Trước khi kết nối đến database thông qua Web interface của Moodle, nên dùng mySQL Administrator (http://dev.mysql.com/downloads/gui-tools/5.0.html) kết nối trước. Nếu thành công thì dùng thông số đó kết nối cho Moodle.

Nói chung, tài liệu trên mạng Internet vô số kể, bạn chịu khó tìm kiếm thì sẽ có cách giải quyết. Nếu là sinh viên CNTT thì nên chịu khó mầy mò một chút thì việc làm luận án mới có giá trị cao, coi như đó là một cách để rèn luyện mình.

Good luck!