ช่วยด้วยครับ มีปัญหาในการติดตั้งmoodle1.4.1+ครับ

ช่วยด้วยครับ มีปัญหาในการติดตั้งmoodle1.4.1+ครับ

โดย Asa Wu -
Number of replies: 5

ผมใช้ WindowXPHome,appserv2.4.1,และmoodle1.4.1+ที่โหลดจากที่นี้

ทำตามขั้นตอนตามคู่มือที่มีอยู่ในกระดานhttp://www.labschools.net/maemoh/Moodle/index.html

ที่config.php setค่าไว้ดังนี้
$CFG->dbhost = 'localhost'; //
$CFG->dbname = 'moodle'; //
$CFG->dbuser = 'asa'; //

In reply to Asa Wu

ตอบ: ช่วยด้วยครับ มีปัญหาในการติดตั้งmoodle1.4.1+ครับ

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

ถ้าท่านกำลังจะติดตั้งเพื่อฝึกใช้งานหรือฝึกสร้างคอร์สในเครื่องที่ใช้งานปกติ

บรรทัด dbuser ให้กำหนดเป็น root ดังตัวอย่าง

ตอบ: ช่วยด้วยครับ มีปัญหาในการติดตั้งmoodle1.4.1+ครับ

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

ตอบไปอบรมไป เลยดูไม่ละเอียด

$CFG->dataroot = 'c:\appserv\mysql\data\moodle'; //

dataroot คือที่เก็บไฟล์ต่าง ๆ ของบทเรียนอย่าเอาไปวางในฐานข้อมูลครับ ให้วางตามตัวอย่างจะเหมาะกว่า หรือจะให้ดีควรทำตามคู่มือก่อนก็ได้ พอเข้าใจมากขึ้นค่อยพลิกแพลง

In reply to สรวง ศรีแก้วทุม

โดย วิชิต วงษ์ทอง -
ใจเย็น ๆ ผมเคยเป็นเหมือนคุณมาก่อน
1.คุณเข้า phpMyAdmin ได้ แสดงว่าคุณตั้งค่า Config.inc.php ถูกต้อง แล้ว บรรทัดประมาณ 83 คือ $cfg['Servers']['$i]['User']= 'root' หรือเปล่า
2.คุณกำหนดค่า
ที่config.php setค่าไว้ดังนี้
$CFG->dbhost = 'localhost'; //
$CFG->dbname = 'moodle'; // คุณใช้ phpMyAdmin เปิดฐานข้อมูลนี้พบแล้วใช่ใหม เป็นฐานข้อมูลว่าง ๆ ถ้าพบแล้วแสดงว่า $CFG->dbname = 'moodle' ก็ไม่มีปัญหา
$CFG->dbuser = 'asa'; // ปกติกของผมเป็น root
$CFG->dbpass = 'password'; // ของผมจะไม่ใส่ แต่จะไปกำหนดเปลี่ยนรหัสในตอนเข้า phpMyAdmin
แสดงว่าในข้อ 1 root ของคุณคือ asa ส่วน dbpass คุณกำหนด password ไม่มีปัญหาตอนเข้า phpMyadmin แน่นะ ถ้าเข้าได้แสดงว่าไม่มีปัญหาอะไร
3.ค่า '$CFG->dataroot=c:\appserv\www\moodle\data' ผมสงสัยถ้าจะผิดตรงนี้ หลังจากที่คุณกำหนดค่าตัวสุดท้าย.........\data แล้วบันทึกแฟ้มในชื่อ Config.php คุณ Creat Floder ชื่อ Data ใน \Moodle แล้วหรือยัง เอาลองดู แล้วรายงานผลกันใหม่ มันมีอยู่แค่นี้แหละ อยู่ที่เรากำหนดตาม $cfg ไม่ครบ

โดย Asa Wu -

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้สักที

คือตรงแก้ตรงdbuser = 'root' และ dbpass = '' นั้นเอง

แต่ผมสงสัยอยู่นิด ว่าทำไมตรงdbuserและ dbpass ไม่จำเป็นต้องให้ตรงกับusernameกับpasswordตอนที่ลงAppservหรือครับ

แล้วถ้าในconfig.php ตั้งให้dbuser = 'root' และ dbpass = ''

โดย Patt Emmawat -

ขอถามอีกอย่างครับ ในconfig.phpผมลองใช้notepadเปิดดูปรากฎว่าตัวหนังสือติดกันหมดเลยครับไม่เป็นบรรทัด ไม่ทราบต้องแก้ยังไงครับ

คุต้องใช้พวก edit plus หรือ ultra edit เปิด หรือ editor สำหรับ web มันจึงจะแสดงถูกต้องครับ เพวก file พวกนี้ save ในแบบ linux ครับ

แต่ผมสงสัยอยู่นิด ว่าทำไมตรงdbuserและ dbpass ไม่จำเป็นต้องให้ตรงกับusernameกับpasswordตอนที่ลงAppservหรือครับ

แล้วถ้าในconfig.php ตั้งให้dbuser = 'root' และ dbpass = ''