Cùng 1 account đăng nhập cùng 1 lúc trên 2 máy khác nhau

Cùng 1 account đăng nhập cùng 1 lúc trên 2 máy khác nhau

Bởi thien lam trinh -
Số lượng các câu trả lời: 10
Chào các bạn!
Mình đã nghiên cứu Moodle khá lâu nhưng không biết làm cách nào để tránh tình trạng cùng 1 account đăng nhập trên 2 máy khác nhau tại cùng thời điểm. Bạn nào đã gặp tình trạng này thì giúp mình với. Thanks nhiều.
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới thien lam trinh

Trả lời: Cùng 1 account đăng nhập cùng 1 lúc trên 2 máy khác nhau

Bởi Đinh Lư Giang -
Chào bạn,

Trong khi làm dịch vụ triển khai Moodle cho một số trường, tôi cũng đã gặp yêu cầu này và đã giải quyết được.

Hướng 1: Nếu bạn muốn tránh việc một user bị mất password, thì có thể tạo thêm một field ở phần log in, yêu cầu user đó nhập vào một câu trả lời, chẳng hạn mã số SV hay tên bố mẹ, hay 4 số cuối của ĐT hay gì đó. Đây là cách dễ

Hướng 2: Bạn phải thay đổi code.
Xin lỗi là phần code này tôi không trực tiếp viết nên không thể đưa ra đây cho bạn (cần phải hỏi người viết). Nhưng có thể mật mí như sau:

1. Phải tạo một table ở CSDL để lưu session của user đang đăng nhập
2. Thêm code ở config.php, index.php và lib/datalib.php sao cho khi một người thứ 2 log in thì người thứ nhất sẽ bị "đá" (log out) ra, hoặc người thứ 2 sẽ bị báo "đã đăng nhập ở một máy khác". Tôi thích cách "bị đá" hơn, vì đôi khi SV đăng nhập ở đâu đó mà quên log out, lại không nhớ đó là đâu.

Bạn cần kỹ năng lập trình php và hiểu về các biến của moodle.

Chúc bạn thành công

Đinh Lư Giang

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi Long Lê -
Chào anh Giang,
Tôi cũng đang gặp khó khăn trong trường hợp này. Theo như hướng dẫn của anh thì tôi thấy cách thứ 2 là hợp lý hơn, tuy nhiên đối với yêu cầu của anh là "phải có kỹ năng lập trình php và hiểu về các biến của moodle", điều này nằm ngoài khả năng của tôi vì ko phải ai sử dụng phần mềm mã nguồn mở cũng hiểu được code của nó. Do đó, nếu anh đã làm thành công rồi thì làm ơn chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo hoặc gửi cho tôi xin theo đ/c email: mlongvsp@gmail.com
Cám ơn anh nhiều!
Lê Long

Bởi Lý Gia Phú -
Mình đã làm theo file session.txt đính kèm nhưng khi đăng nhập user thì không hiển thị tên đăng nhập của mình. Ý của mình là không thể đăng nhập khi thực hiên như file session.txt
Để phản hồi tới Lý Gia Phú

Bởi Long Lê -
Tôi đã thực hiện thành công với phần này rồi mà. Tuy nhiên, kết quả chưa đc mĩ mãn lắm vì đôi khi bạn phải đăng nhập 2 lần mới được (VD: lần đầu tiên đăng nhập trong ngày thì chắc chắn phải đăng nhập 2 lần. Sau khi ctrinh lưu được biến session thì lúc đó bạn sẽ đăng nhập phát 1, phát 1 smile). Cố gắng thử lại lần nữa nhé.

Chúc vui.

Bởi Mạnh Hồ -

Anh Giang có thể cho em code đó được hong a. mail cua em la heromanhgia@gmail.com.

Cám ơn anh Giang nhiều lắm.

Để phản hồi tới Mạnh Hồ

Bởi Đinh Lư Giang -

Chào Mạnh Hồ

Trước đây, mình can thiệp vào code. Nhưng bây giờ, mình thường dùng một plugin để làm. Bạn cài plugin này nhé: http://moodle.org/mod/data/view.php?d=13&rid=4060

Chúc bạn thành công. Có kết quả thì feedback vào đây cho cộng đồng cùng biết nhé.

Đinh Lư Giang

Bởi Vu Vinh Nguyen -

Chào anh Giang!

e cũng mới dùng moodle và có gặp 1 khó khăn như sau:

E có 1 phần mềm quản lý Đào tạo, khi người dùng đăng nhập vào đó thì sẽ thấy 1 link di chuyển đến trang moodle, nhưng hiện tại ở moodle bắt login lần nữa. Mong muốn là khi login ở phần mềm quản lý đào tạo thì khi link đến moodle ko cần login nữa. anh đã có nhiều kinh nghiệm với moodle, nhờ anh chỉ giáo với ạ!

Thanks!

email : nguyenvuvinh90@gamail.com

Bởi Nguyễn Ngọc Tuân -

Anh Giang cho em xin cais plugins được không. Link anh cho không vào được ạ. Em cám ơ anh

Để phản hồi tới Nguyễn Ngọc Tuân

Bởi Dinh tuan -
Plugin này phổ biến trong kho của moodle mà, bạn tìm là có. Cần trao đổi trực tiếp email: dinhanhtuan68@gmail.com