นำเอาบทเรียน captivate ลง moodle

นำเอาบทเรียน captivate ลง moodle

โดย suriyan hantae -
Number of replies: 4
ผมทำบทเรียนจาก captivate ทั้งหมด 9 บท แยกเป็นบทละไฟล์ มีหน้าหลักอีก ไฟล์เพื่อลิงค์บทอื่นๆ ถ้าผมจะเอาลงในmoodle ที่server ต้องทำไงบ้างครับ อยากทราบทุกขั้นตอน ตั้งแต่ Publish เลยครับ
In reply to suriyan hantae

ตอบ: นำเอาบทเรียน captivate ลง moodle

โดย Methee Kumdaeng -

Plublish เป็นไฟล์ Flash หรือ Web ก็ได้ครับ แล้ว upload ขึ้น Moodle ถ้าจะให้ง่ายก็ทำหน้าหลักในหน้าเว็บ แล้ว Link ทั้ง 9 บทเรียน
หรือทำ Captivate เป็น File เดียว ลิงค์ในตัวเอง แล้ว Upload ขึ้น Moodle จะเนียนกว่าครับ

In reply to Methee Kumdaeng

ตอบ: นำเอาบทเรียน captivate ลง moodle

โดย chet kpp -

ทำเสร็จแล้ว แบ่ง File ที่ทำได้หรือเปล่า

Upload หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

สังคมแห่งแบ่งบัน.....จะทำให้มีการพัฒนาเกิดขึ้น

In reply to chet kpp

โดย Sukhum Phansri -

ทำเสร็จแล้วสามารถแบ่งไฟล์ได้ครับโดยการเอาไฟล์ต้นฉบับ .cp มาแบ่งเป็นตอนๆ แล้วใช้วิธีการลิงค์ไปยังไฟล์หรือ project ครับ แต่มีข้อแม้ว่าเมื่อ publish เรียบร้อยแล้วต้องนำไฟล์ทั้งหมดที่ publish มาไว้ในโฟลเดอร์เดียวกันครับ

การpublish กรณีที่ต้องการนำไปไว้บนมูเดิลก้ให้ publish เป็น .swf ครับ (โดยทั่วไปจะได้ 3 ไฟล์คือ .swf, .html, .js) แล้วนำไฟล์ทั้งหมดอับขึ้นบนมูเดิล และใช้วิธีลิงค์ไปยังไฟล์ที่เป็นนามสกุล .html) หรือจะอับขึ้นไปเฉพาะไฟล์ .swf ก้ได้ครับ แล้วก็ลิงค์ไปยังไฟล์ .swf ก็ได้ครับ