Xin hướng dẫn sử dụng moodle với các bạn ơi !

Xin hướng dẫn sử dụng moodle với các bạn ơi !

Bởi Việt Cường Nguyễn -
Số lượng các câu trả lời: 10
Mình Tên Cường, giáo viên dạy vật lý ở Đồng Tháp. Mình cần tìm hiểu về moodle bắt đầu từ đâu, làm như thế nào, cài đặt và vận hành ra sao...... mình mong các bạn giúp dùm mình! cám ơn các bạn rất nhiều! chờ tin các bạn đó!
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Việt Cường Nguyễn

Trả lời: Xin hướng dẫn sử dụng moodle với các bạn ơi !

Bởi Tan Dai Nguyen -
Nếu bạn là giáo viên, theo tôi, bạn không nên mất thì giờ với việc cài đặt và quản trị Moodle làm gì. Chỉ cần chuyên tâm làm công việc của người thầy, đó là biên soạn giáo trình. Như thế bạn sẽ có điều kiện tập trung hơn cho chất lượng bài vở, cũng như là không bị phân tán tư tưởng (và đôi khi nhập nhằng) với công việc kĩ thuật của người quản trị mạng.

Bạn có thể viết email riêng cho tôi để trao đổi thêm. Tôi nghĩ là có thể giúp bạn được ít nhiều.
Thân,
Để phản hồi tới Tan Dai Nguyen

Bởi Hoang Duy Thien Nguyen -
Mặc dù vậy, thực tế cũng có một số giáo viên không chuyên tin vẫn xây dựng thành công được site của mình và triển khai có hiệu quả.
Thiện - ĐHTV
Để phản hồi tới Hoang Duy Thien Nguyen

Bởi Tan Dai Nguyen -
Ở đây tôi không nói đến việc giáo viên chuyên hay không chuyên tin học thì làm có thành công hay không! Bản thân tôi cũng không phải dân tin học...

Vấn đề là, chúng ta mỗi người sẽ phí phạm công sức và không phát huy hết thế mạnh cá nhân nếu ai cũng muốn tự mình làm từ A tới Z, thay vì chuyên môn hóa, anh nào quản trị thì lo quản trị, anh nào giảng dạy thì lo giảng dạy. Hai bên chỉ cần lắng nghe và phối hợp cho tốt trên một nền tảng chung, thay vì ai cũng muốn tự mình đi "phát minh lại cái bánh xe"...

Mà thôi, chuyện này thì quan điểm cá nhân chẳng ai thuyết phục được ai đâu, nói dông dài lại lạc đề mất.

Bởi huu the -
cac ban co the huong dan cu the cach tao mot trang web dua tren moodle duoc khong,minh cung dang can tim hieu ??

Bởi Việt Cường Nguyễn -
Em cám ơn anh rất nhiều! Ban đầu em lo về moodle lắm ko biết sử dụng nó ra sao! đở lo rồi ! nhưng cò rất nhiều điểm chưa ro mong anh giải đáp dùm :
- Hình thức học của học sinh như thế nào ?
- Giáo viên cần phải làm gì ?
...... còn nhiều lắm anh ạ!
cám ơn anh rất nhiều ! chúc anh nhiều sức khỏe!

Bởi Hoang Duy Thien Nguyen -
Chào anh Cường, theo thiển ý của tôi thì:

- Học sinh được học trên lớp bằng các bài giảng điện tử trực quan, sinh động nhưng giờ học này thì hữu hạn, do đó, ngoài giờ học này học sinh có thể tự học lại, trao đổi thêm với giáo viên và học sinh khác, ... và đây cũng tạo cho các em một phương pháp học mới trong điều kiện internet ngày càng phát triển như hiện nay.

- Giáo viên ngoài phương pháp sư phạm tốt, cần đầu tư nhiều vào bài giảng của mình, tìm các nguồn tư liệu cần thiết để minh họa, thể hiện vào bài giảng điện tử với các ý đồ sư phạm của mình nhằm tạo được một bài giảng thật sự thu hút việc tự học của học sinh.

Vài điều chia sẻ cùng anh. Chúc anh thành công.
Thiện - ĐHTV

Bởi Tan Dai Nguyen -
Mình nghĩ, điểm bạn cần tìm hiểu trước tiên, đó là sự khác biệt của hình thức dạy học trực tuyến (trong đó, sử dụng Moodle chỉ là một cách) so với phương thức dạy học trực diện (trên lớp, thầy đối mặt với trò) là gì? Từ chỗ đó, với kinh nghiệm giảng dạy của mình, bạn sẽ hiểu những điểm nào cần chú trọng khi muốn đưa bài giảng lên Moodle (và ngay cả khi không có Moodle bạn vẫn có thể có nhiều lựa chọn khác).

Sau đó thì việc tìm hiểu và sử dụng các công cụ của Moodle để phục vụ các mục đích sư phạm (dạy học) của mình sẽ không khó...

Bởi Đinh Lư Giang -
Chào các bạn,

Tôi đồng ý với ý kiến của anh Tấn Đại rằng, nếu gọi là chuyên nghiệp, thì một giáo viên bình thường không NHẤT THIẾT phải biết cách cài đặt và quản trị cả trang Moodle. Việc này nên để cho những người chuyên trách. Tuy nhiên, Thiện nói rất đúng là có nhiều GV đã tự mình cài đặt được trang Moodle và vì vậy góp phần không nhỏ vào việc phát triển Moodle cho đơn vị mình.

Theo tôi hiểu, Moodle hay BlackBoard hay bất cứ hệ thống nào khác, thì cũng chỉ là một trường học tập, môi trường giảng dạy VLE (Virtual learning Environment), chứ KHÔNG PHẢI là phương pháp dạy và học. Cũng giống như thay vì chúng ta gửi một lá thư, thì nay chúng ta gửi một email. Tuy nhiên, một hệ thống được xây dựng dựa trên nghiên cứu về giáo dục như Moodle (một trong những hệ thống khá tối ưu), sẽ cho phép giáo viên và học viên tương tác nhiều hơn, giúp cho việc dạy và học có hiệu quả hơn.

Thân ái

Đinh Lư Giang

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi Việt Cường Nguyễn -
- Em Xin chào các anh ! Lâu quá rồi mới lên đây ! chúc các bạn có thật nhiều sức khoẻ! vui vẽ!
- Em rất biết ơn các ý kiến đóng góp của các anh.
- tên đề cương luận văn của em "XÂY DỰNG VÀ SỬ DỤNG WEBSITE DẠY HỌC HỖ TRỢ CHO TỰ HỌC CHƯƠNG XXXXX VẬT LÝ 10 DỰA TRÊN MÃ NGUỒN MỞ MOODLE" khoảng th7-2010 em báo cáo. Em rất mong các anh giúp ở em :
+ tài liệu sử dụng moodle ( cài đặt sử dụng + chép csdl sang máy tính khác)
+ em chưa hình dung được cách dạy như thế nào ? và đưa những gì lên trên web ?
+ . . . .
- Em có sử dụng ToKeySchool tạo được rồi! mà còn sơ xài lắm chưa dám đưa các em xem.
Chúc các anh vui khoẻ

Bởi pham lam phuc -
Em là newbie của Moodle, em đang muôn xây dưng website moodle...nhưng chưa có kiên thưc cụ thê ...mong a e trên diên đan hương dân...tks nhiêu