อยากรู้ว่า moodle มีลูกเล่นอะไรบ้างค่ะ

อยากรู้ว่า moodle มีลูกเล่นอะไรบ้างค่ะ

โดย phijittra Seangseeda -
Number of replies: 5

คือตอนนี้กำลังทำ อีเลินนิ่ง โดยใช้ moodle แต่ยังศึกษาเครื่องมือไม่ได้ดีพอสมควร

และเป็นโปรเจกจบด้วยนะค่ะ เขากำหนดว่าถ้าทำอีเลินนิ่ง ต้องมีแอปพิเคชั่น เช่น วิดีโอ เสียง ภาพเคลื่อนไหว เป็นต้น

จึงอยากทราบว่า ทoodle มีความต้องการดังที่กล่าวไปหรือป่าวค่ะ แล้วถ้ามี พอจะมีคู่มือเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือป่าว

รบกวนด้วยนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

In reply to phijittra Seangseeda

ตอบ: อยากรู้ว่า moodle มีลูกเล่นอะไรบ้างค่ะ

โดย Piriya Jennoppakarn -

Moodle จัดเป็น Learning Management System คือ ระบบจัดการการเรียน ยังไม่ได้รวมการผลิตเนื้อหา (content) แบบเต็มรูปแบบเข้ามาด้วย บางระบบจะมีทั้ง LMS และ Content เขาก็จะเรียกว่า LCMS

Moodle สามารถทำข้อความแบบมีสีสรรได้ แต่ไม่มีเครื่องมือในการผลิตสื่อวีดีโอ เสียง ภาพเคลื่อนไหว ซึ่งในส่วนนี้เราสามารถชดเชยได้โดยการใช้โปรแกรมผลิตสื่อต่าง ๆ ที่มีในท้องตลาด เช่น วีดีโอ อาจใช้ Microsoft Movie Maker ซึ่งแถมมาใน Windows XP / Vista, เสี่ยง อาจใช้ Audacity ซึ่งเป็นโปรแกรมตัดต่อเสียงแบบ Open Source, ส่วนภาพเคลื่อนไหวอาจใช้ Adobe Flash / Powerpoint หรือเครื่องมืออื่น ๆ จากนั้น Upload เข้าระบบผ่านเครื่องมือของ Moodle แล้วนำไปประกอบกับรายวิชาต่อไป

ขั้นแรก ผมคิดว่าคุณน่าจะเริ่มศึกษา Moodle ก่อน เพื่อจะได้เข้าใจว่าระบบมีอะไรมาให้บ้าง จากนั้นค่อยศึกษาในส่วนวีดีโอ เสียง ภาพเคลื่อนไหวเสริมเข้าไป

อย่างไรก็ตามควรชี้แจงให้อาจารย์ทราบก่อนว่า Moodle ไม่มีโปรแกรมตัดต่อวีดีโอ ตัดต่อเสียง หรือทำภาพเคลื่อนไหวในตัวเอง ถ้าจะทำแบบย่อหน้าที่สอง อาจารย์ท่านจะเห็นชอบหรือไม่ .. ถ้าอาจารย์เห็นชอบก็ทำต่อได้ ถ้าอาจารย์ไม่เห็นชอบ ก็คงจะต้องให้อาจารย์ช่วยดูว่าจะต้องเสริมอะไรตรงไหน เพื่อให้มีน้ำหนักเพียงพอที่จะเป็นโปรเจคจบครับ

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: อยากรู้ว่า moodle มีลูกเล่นอะไรบ้างค่ะ

โดย พงษ์พันธ์ หิรัญตีรพล -

ผมมีปัญหาในการอัพโหลดไฟล์ครับ คือผมสร้าง moodle เสร็จแล้ว แล้วก็อัพโหลดไฟล์ vdo ใส่ใน activities - File พออัพโหลดเสร็จแล้วผมสั่งแสดงผล มันมีเพลเยอร์ พอกด Play มันมีแต่เสียง ไม่มีภาพขึ้นครับ ผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ

test

รบกวนด้วยครับ

In reply to phijittra Seangseeda