ความต้องการทางด้าน Hardware & Software

ความต้องการทางด้าน Hardware & Software

โดย pannee tantiya -
Number of replies: 2

ขอเรียนถามท่านผู้รู้หน่อยค่ะ ดิฉันเพิ่งศึกษาตัวมูเดิ้ลเหมือนกัน จะถือได้ว่าเป็นนักเรียนใหม่ก็ได้น่ะค่ะ

อยากทราบความต้องการของ Moodle ทางด้าน Hardware และ Software  น่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

มุ้ย ยิ้ม

In reply to pannee tantiya

ตอบ: ความต้องการทางด้าน Hardware & Software

โดย wittaya Suwiwattanachai -

ผมก็มือใหม่เหมื่อนกันครับ แต่น่าจะช่วยๆกันได้ครับ

เรื่อง Hardware ผมว่าเราสามารถทดสอบเอาเครื่อง PC มาทำเป็น Server ไปก่อนได้ครับ

ขึ้นอยู่กับจำนวนผู้เข้าใช้งานซะมากกว่า(เมื่อWebเสร็จแล้ว)

ส่วนเรื่อง Software ก็ขึ้นอยู่กับจะใช้ Moodle เวอร์ชั่นไหน เพราะแต่ละเวอร์ชั่นมีความต้องการ

php เวอร์ชั่นที่ต่างกันออกไปครับ คราวๆก็ประมาณนี้ครับ

ความต้องการด้านSoftware
• Web Server เป็น Apache หรือ IIS
โปรแกรมภาษา PHP เวอร์ชั่น 4.1.0 ขึ้นไป
• ฐานข้อมูลเป็น MySQL หรือ PostgreSQL
• โปรแกรม phpMyAdmin หรือ phpPgAdmin