สอบถามเรื่องอัพไฟล์มันเกิน 2 เม็ก ต้องทำยังไงคะ

สอบถามเรื่องอัพไฟล์มันเกิน 2 เม็ก ต้องทำยังไงคะ

โดย ภิชญาดา สวัสศรี -
Number of replies: 2
คือว่าหนูเพิ่งหัดทำ moodle นะคะ คือรู้มาว่าสามารถทำให้มันอัพข้อมูลได้ ถึง 20 เมกนะคะ แต่ต้องทำยังไงคะ ขอวิธีเซ็ทให้หนูด้วยนะคะ หนู่ใกล้จะทำรูปเล่มแต่ยังอัพงานไม่ได้นะคะ ช้วยด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
In reply to ภิชญาดา สวัสศรี

ตอบ: สอบถามเรื่องอัพไฟล์มันเกิน 2 เม็ก ต้องทำยังไงคะ

โดย somrudee sathiyaburanapong -
ก่อนอื่นก้อต้องหาไฟล์ที่ชื่อ php.ini ที่อยู่ในเครื่อง server ของ moodle ค่ะ แล้วก้อหาบรรทัดที่เขียนว่า upload_max_filesize = 2M ให้เปลี่ยนขนาด filesize ได้ตามที่ต้องการ แล้ว Reboot เครื่อง server ใหม่ ก้อเป็นอันใช้ได้จ้า ลองดูนะ
In reply to somrudee sathiyaburanapong

ตอบ: สอบถามเรื่องอัพไฟล์มันเกิน 2 เม็ก ต้องทำยังไงคะ

โดย wittaya Suwiwattanachai -

ขอเพิ่มเติมในกระทู้นี้เลยแล้วกันน่ะครับ

พอดีผมได้ลองทำตามแล้วไม่สามารถอัพโหลดได้เกินตามที่ผมได้แก้ไข ในไฟล์ php.ini

จากคุณ Somrudee ที่ให้แก้ไขบรรทัด upload_max_filesize = ...(ตามที่ต้องการ)...M

ถ้าต้องการให้อัพโหลดได้ตามที่ได้กำหนดต้องตามไปแก้อีก 2 บรรทัดดังนี้ครับ

post_max_size =...(ตามที่ต้องการ)...M

memory_limit =...(ตามที่ต้องการ)...M

เช่น ผมต้องการให้ระบบผมอัพโหลดได้ 1G ผมต้องแก้ดังนี้

upload_max_filesize = 1000M

post_max_size = 1000M

memory_limit = 1000M

ป.ล.จากที่ได้ค้นหาดูน่าจะสามารถเพิ่มได้ถึง 2G แต่ผมยังไม่ได้ลองครับ ผมใช้ moodle 1.9.4+ ครับ  

(ขอบคุณ คุณSomrudee ที่ได้ให้แนวทางก่อนหน้านี้ครับผม)