เรียนท่านเทพmoodle เจอปัญหาการติดตั้ง moodle 1.9.4 ช่วยแก้ด้วยนะเจ้าค่ะ

เรียนท่านเทพmoodle เจอปัญหาการติดตั้ง moodle 1.9.4 ช่วยแก้ด้วยนะเจ้าค่ะ

โดย Dennapa Pataha -
Number of replies: 5

เรียนท่านเทพ ช่วยนิดหนึ่งคะ พอดีว่าเคยติดตั้ง moodle 1.5 ไม่มีปัญหาอะไรเลย ใช้งานได้สะดวกดี แต่พอจะจะลองติดตั้ง 1.9.4 ก็เจออย่างใน ภาพนี้คะ แล้วลองเข้าไปแก้ ใน php.in แล้วที่บอกว่าให้แก้ register_globals=off พอแก้เสร้จแล้วก็ยังขึ้นหน้านี้เหมือนเดิม (คือไม่ทราบว่าดิฉันเข้าใจถูกหรือป่าวนะคะ ตอนนี้ลองติดตั้ง บนเครือง PC ค่ะ) ไม่ทราบว่าดิฉันตอ้งแก้ตรงใหนอีกหรือป่าวค่ะ ท่านเทพ ช่วยแนะนำนิดหนึ่งนะคะ ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ รอคำตอบอยู่เจ้าค่ะ

Attachment 1.jpg
In reply to Dennapa Pataha

ตอบ: เรียนท่านเทพmoodle เจอปัญหาการติดตั้ง moodle 1.9.4 ช่วยแก้ด้วยนะเจ้าค่ะ

โดย Dennapa Pataha -

อีกอย่างนะคะ ถ้าเราจะติดตั้ง บนhost จริงเราต้องแก้ตรงใหนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ตอบ: เรียนท่านเทพmoodle เจอปัญหาการติดตั้ง moodle 1.9.4 ช่วยแก้ด้วยนะเจ้าค่ะ

โดย วัลลภ กอวชิรพันธ์ -
ให้แก้ แล้ว รีสตาร์ท apache ครับ
In reply to วัลลภ กอวชิรพันธ์

โดย เสกสรรค์ ทิพย์ปัญญา -
ผมติดตั้งบน host จริง ก็เจอแบบนี้ครับ ต้องไปแก้ตรงไหน

โดย รุจโรจน์ แก้วอุไร -

เจอปัญหาเช่นเดียวกันครับ ลอง stop  Start Apache แล้วก็ไม่หายครับ

In reply to รุจโรจน์ แก้วอุไร

โดย wittaya Suwiwattanachai -

ไม่ทราบว่าได้แก้ไขไฟล์ php.ini ถูกที่หรือปล่าวครับ เพราะผมเองก็เจอปัญหานี้เหมื่อนกัน

เพิ่งลงโปรแกรมใน Server ตัวใหม่เสร็จ ผมเข้าไปแก้ไฟล์ที่ c:\Windows\php.ini ครับ

ไปแก้บรรทัดประมาณ 300กว่า จาก register_globals = On เป็น register_globals = off

จากนั้นจะ Restart Server หรือ Restart Apache ก็ได้ครับ ผมแก้แบบนี้หายนะแต่ถ้าลึกกว่านี้

คงไม่ทราบแล้วครับ