จะให้สมัครสมาชิกเองต้องทำอย่างไรบ้างครับ

จะให้สมัครสมาชิกเองต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โดย Sophon Seehaamphai -
Number of replies: 4

ไม่ทราบว่าจะ Set moodle อย่างไรให้สมัครสมาชิกได้บ้างครับ

เพราะค้นหาใน board แล้วไม่มีน่ะครับ

In reply to Sophon Seehaamphai

ตอบ: จะให้สมัครสมาชิกเองต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โดย Sukhum Phansri -
ลองตั้งค่าให้เหมือนในกระทู้นี้ครับ http://moodle.org/mod/forum/discuss.php?d=114190
In reply to Sukhum Phansri

ตอบ: จะให้สมัครสมาชิกเองต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ทำแล้วปุ่มสมัครขึ้นมาครับ แต่พอกรอกข้อมูลแล้ว ขึ้น Error ว่า ERROR: Could not instantiate mail function.  น่ะครับ ต้องทำยังงัยต่อครับ

In reply to Sophon Seehaamphai

ทำได้แล้วครับ เป็นเพราะยังไม่ได้ติดตั้ง sendmail น่ะครับ ก็ใช้คำสั่ง sudo apt-get install sendmail ก็ใช้ได้แล้วครับ
แต่มีปัญหาต่อมาก็คือ เมื่อทำการสมัครเรียบร้อยแล้ว และมีการยืนยันเรียบร้อย สามารถเข้าใช้ในฐานะของผู้สมัครได้เรียบร้อยดี แต่มีปัญหาว่า เมื่อสมัครเข้าใช้แล้วไม่สามารถเข้าไปใช้กระดานเสวนา หรือ ห้องสนทนาได้ เครื่องบอกว่า คุณไม่มีสิทธิ์อ่านกระทู้ในกระดานนี้น่ะครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรครับ

ค้นพบคำตอบโดยบังเอิญครับ ผมไปกำหนดสิทธิ์ในการใช้งานน่ะครับ คือ สิทธิ์เมื่อสมัครเป็นสมาชิกครั้งแรกน่ะครับ เปลี่ยนให้เป็น Student น่ะครับ ก็ใช้ได้เลยครับ