รบกวนพี่น้องด้วยครับ สร้าง block html ตรงกลาง ไงครับ

รบกวนพี่น้องด้วยครับ สร้าง block html ตรงกลาง ไงครับ

โดย junta momonari -
Number of replies: 5

ก่อนอื่นก็ขอสวัสดีพี่น้องชาว moodle ทุกท่านนะครับ

พอดีผมน้องใหม่เพิ่งหัดเล่นครับ อยากขอคำชี้แนะพี่ๆทั้งหลาย ในเรื่องของการสร้าง block แบบ html ตรงกลางในหน้าแรกเราสามารถทำได้ไหมครับเห็นมานเพิ่มได้แต่ซ้ายขวาอะครับ ทำไงอยากสร้าง ไว้ตรงกลางไม่ทราบว่าสามรถทำได้หรือป่าวครับ รบกวนช่วยไขข้อข้องใจให้ข้าน้อยด้วยครับ

กัดฟันjuntaกัดฟัน

In reply to junta momonari

ตอบ: รบกวนพี่น้องด้วยครับ สร้าง block html ตรงกลาง ไงครับ

โดย gootooyoo service -
ไม่แน่ใจนะครับ ตรงการไม่ใช้ block น่าจะเป็น mod แต่ไม่เคยเห็นสร้างตรงกลางอะครับ ต้องดู help แต่คิดว่าระบบน่าจะออกแบบ เผื่อ

ตอบ: รบกวนพี่น้องด้วยครับ สร้าง block html ตรงกลาง ไงครับ

โดย วิชิต วงษ์ทอง -

1.ที่พอจะแก้ปัญหาได้วิธีหนึ่งคือ สร้างไฟล์ของเราเองด้วยโปรแกรมสร้างเว็บ เช่น Dreamweaver บันทึกชื่ออะไรก็ได้ ในที่นี้ยกตัวอย่างบันทึกที่  moodle/block.html
2.แทรกคำสั่ง include ในแฟ้ม index.php ดังภาพ

block

3.ดูตัวอย่างที่ http://61.7.241.228/moodle 

In reply to วิชิต วงษ์ทอง

โดย Thaisamutr Polhong -

ขอบคุณครับ

แต่ลองทำแล้วทำไหม ขึ้น 2 ครั้งละครับ

โดย gootooyoo service -
ตรงการ เป็น module ครับ ผมก็กำลังพัฒนาอยู่ แต่ช่วงนี้ งานยุ่งพอสมควร ดู devlopครับ