upload files ขึ้นไปแล้ว ไม่แสดงผลออกมา

upload files ขึ้นไปแล้ว ไม่แสดงผลออกมา

โดย AKnight TREE -
Number of replies: 4

ผมใช้ moodle 1.9.2+ นะครับ setup บน IIS5 (MS Windows 2000 Server) + PHP5.3 + MYSQL5 แต่ละตัวแยกลงต่างหากกัน Run ทดสอบฟังก์ชั่น phpinfo(); ผ่าน มี gd enable การใช้งานเรียบร้อย แต่ว่าเมื่อทำการ upload รูปขึ้นไป เช่น จะ upload รูปภาพ ในข้อมูลส่วนตัวของผู้ใช้ (ตัวอย่าง Moodle -> นักศึกษาและผู้สนใจ -> Admin User -> แก้ไขข้อมูลส่วนตัว) ตรงส่วนรูปภาพของ.. เมื่อทำการ Browse.. หาไฟล์รูปภาพ เป็นนามสกุล jpg แล้วกดปุ่ม อัพเดทประวัติส่วนตัว รูปจะไม่แสดงออกมา แต่ว่าทำการตรวจสอบว่าไฟล์รูปภาพที่ทำการ upload นั้น ขึ้นไปที่ server แล้วหรือไม่ ก็ปรากฎว่ามันก็ upload ขึ้นไปได้แล้ว ผมลองตรวจสอบหา URL ของรูปภาพ มันจะได้แบบนี้ครับ ตัวอย่าง URL ของรูปภาพ http://localhost/moodle/file.php/1/pook25.jpg โดยถ้า copy URL นี้ไปวางลง URL ของ Browser ก็จะขึ้น page not found แต่ว่าผมสังเกตุว่า moodle version ก่อนๆๆ จะมี ?file= อยู่ใน URL ด้วย ผมเลยทดลองแก้ URL เปลี่ยนใหม่เป็น http://localhost/moodle/file.php?file=/1/pook25.jpg เพิ่ม ?file= เข้าไปใน URL เมื่อลองทดสอบ ผลคือได้รูปภาพที่ผม upload ขึ้นไป จะต้องทำอย่างไรดีครับเพื่อแก้ปัญหานี้ จุดสังเกตุอีกจุดหนึ่งก็คือ หากผมลง AppServ2.5.9 URL แรก ที่ไม่มี ?file= อยู่ด้วยใช้งานได้ไม่มีปัญหาใดๆๆเลย(upload รูปตามปกติ รูปแสดงออกมาได้โดยที่ URL รูปไม่มี ?file=) แต่ว่าถ้าใช้ Web Server แบบข้างต้นที่ได้บอกไป รูปไม่แสดงออกมาเลยครับ ช่วยด้วย!!!! ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

In reply to AKnight TREE

ตอบ: upload files ขึ้นไปแล้ว ไม่แสดงผลออกมา

โดย AKnight TREE -
เย้++ !!!! ในที่สุดก็ทำได้ ดีใจจังเย้ย...แลบลิ้น

ตอบ: upload files ขึ้นไปแล้ว ไม่แสดงผลออกมา

โดย Wolfgang Mozart -

ผมพึ่งจะเริ่มศึกษา moodle เกิดปัญหาเดียวกับคุณเลย เพียงต่างตรงผมใช้ winxp

ไม่ทราบว่าคุณแก้ปัญหานี้ได้อย่างไรครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โดย gootooyoo service -
file มันอยู่ใน moodledata อะครับ แต่ไม่ได้ใ้ช้เรียกตรงเลยนะครับ ต้องผ่านไฟล์ file.php ครับ ลองเช็คตรง path ครับ

โดย cik cikap -

ทำไงถึงได้ครับ...ช่วยตอบไว้หน่อย..เผื่อจะได้เป็นประโยชน์ต่อคนอื่นๆที่เจอปัญหาด้วยครับผม...