ไม่มีใครตอบเลยค่ะ ช่วยหน่อย มีปัญหาการ upgrade database ค่ะ

ไม่มีใครตอบเลยค่ะ ช่วยหน่อย มีปัญหาการ upgrade database ค่ะ

โดย ornoy sai -
Number of replies: 9

มีปัญหาการ upgrade database ค่ะ พอจะทอลองใช้โปรแกรมกับเครื่อง server แล้ว ให้upgrade database  แล้วออกมาเป็นหน้าตาแบบนี้ไมรู้ว่าต้องทำยังไงต่อ เพราะกดแล้วก็ error

Attachment clip_image002.jpg
In reply to ornoy sai

รูปที่สอง

กด ok แล้ว เป็นแบบนี้ค่ะ พออัพขั้นแรกเสร็จ
Attachment clip_image003.jpg

รูปที่สาม

อันนี้เป็นส่วนอธิบายข้างล่างค่ะ
Attachment clip_image004.jpg

Re: ไม่มีใครตอบเลยค่ะ ช่วยหน่อย มีปัญหาการ upgrade database ค่ะ

โดย Piriya Jennoppakarn -

ปัญหาที่คุณเจอ คือ Moodle พบว่าตาราง mdl_tags มีอยู่แล้ว จึงไม่สามารถ CREATE TABLE ขึ้นมาใหม่ได้ ถ้าไม่คิดอะไรมากก็กด "ขั้นต่อไป" ได้เลยครับ

ผมแนะนำว่าคุณน่าจะใช้ Moodle 1.9.2 ซึ่งเป็น Release แทนที่จะเป็น 1.9.2+ เพราะ 1.9.2+ จะมีออกมาใหม่ทุกสัปดาห์ ปัญหาที่คุณเจออาจไม่เป็นปัญหาในสัปดาห์หน้าก็ได้ แต่ถ้าเป็น 1.9.2 จะทดสอบจนมีความมั่นใจในระดับหนึ่งแล้วว่าไม่มีปัญหา ทีมงานจึงได้ Release ออกมา

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: Re: ไม่มีใครตอบเลยค่ะ ช่วยหน่อย มีปัญหาการ upgrade database ค่ะ

ที่เครื่อง server มันเป็น 1.9.2+ อะค่ะ อันนี้ก็ไม่ทราบว่าทางทีมงานเค้าไม่เปลี่ยนเป็น 1.9.2 อย่างไรก็ไม่ทราบ ก็ลองกดขั้นต่อไปแล้ว แต่ก็ยังอยู่หน้าเดิมอยู่ดีค่ะ ก็เรยจะเปลี่ยนดาต้าเบสใหม่แทน ต้องอยู่ที่ผู้ใหญ่เค้าตัดสินใจอีกทีค่ะ ตาเขียว

Re: ไม่มีใครตอบเลยค่ะ ช่วยหน่อย มีปัญหาการ upgrade database ค่ะ

โดย Piriya Jennoppakarn -

ปกติตอนเลือกใช้ Software มีการประชุมกันก่อนติดตั้งไหมครับ ว่าจะใช้รุ่นไหน, รุ่นใหม่ดีกว่ารุ่นเก่าตรงไหนบ้าง, รุ่นไหนมีปัญหามากกว่ากัน, ทีมงานมีความชำนาญรุ่นไหน .. ถ้ายังไม่มี ผมว่าน่าจะลองเพิ่มกระบวนการตรงนี้เข้าไปนะครับ จะช่วยทำให้เข้าใจภาพรวมของ Software ได้ดีขึ้น และจะมีประโยชน์ในวันหน้าเมื่อได้ทำงานในตำแหน่งที่ต้องตัดสินใจ (^_^)

และขอเรียนให้ทราบว่าการเปลี่ยน Database Server อาจไม่สามารถแก้ปัญหา CREATE TABLE ทับกันได้นะครับ ลองลบ TABLE ทั้งหมดทิ้งแล้วติดตั้ง Moodle ใหม่อีกครั้งสิครับ (Clean Install)

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: Re: ไม่มีใครตอบเลยค่ะ ช่วยหน่อย มีปัญหาการ upgrade database ค่ะ

จะลอง test จากเครื่อง develope ก่อนอ่ะค่ะ ก่อนขึ้น server จริง ก็เรยติดปัญหา แต่ขอบคุณมากนะคะที่ตอบให้ค่ะ