ติดตั้ง moodle 1.9 ไม่สำเร็จ

ติดตั้ง moodle 1.9 ไม่สำเร็จ

โดย suphanat klinhom -
Number of replies: 7

ผมติดตั้งไปเรื่อย ๆ จนเสร็จช่วงที่เป็น config.php เรียบร้อย

มันจะ link ไปหน้า admin แต่มันขึ้น

Internet Explorer cannot display the webpage

ทำอย่างไรดีครับ

ฐานข้อมูล user ก็ถูกนะครับ

freebsd6.2  apache 2 mysql5.0.27 php5.1.6

In reply to suphanat klinhom

Re: ติดตั้ง moodle 1.9 ไม่สำเร็จ

โดย Piriya Jennoppakarn -

อยากช่วยนะครับ แต่ตอนผมลง Moodle 1.9 ไม่เจอปัญหาแบบนี้ ผมขอแนะนำ 2 เรื่องละกันครับ

1. อาจลอง Clear Cache ดูสักรอบ หรือเปลี่ยนไปใช้เครื่องอื่น หรือเปลี่ยนไปใช้ Firefox ดู เผื่อจะแก้ปัญหาได้

2. FreeBSD น่าจะใช้ 7 นะครับ ทางทีมงานเขาทำสอบมาแล้วว่ามี overhead น้อยกว่า เวลาทำงานหนัก ๆ ก็จะใช้งาน CPU ได้มีประสิทธิภาพมากขึ้น ในส่วนของ FreeBSD 6.x ทางทีมงานบอกว่ามี bug เยอะ แล้วก็คงจะไม่แก้ไขอะไรมากแล้ว จะให้น้ำหนัก FreeBSD 7 กับ 8 ต่อไป

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: Re: ติดตั้ง moodle 1.9 ไม่สำเร็จ

ขอบคุณมากครับ

ผมลอง clear cache แล้วลองเข้าจากเครื่อง อื่น ๆ ก็ยังเป็นปัญหาครับ ใช้  firefox มันจะ link ไปที่  admin/index.php แต่ขึ้นเป็นหน้าว่างครับ จอขาวๆ

เลยไปลง v1.8 ใช้งานได้ครับ

ผมพลาดตรงไหนไปหรือเปล่าครับ

Re: ติดตั้ง moodle 1.9 ไม่สำเร็จ

โดย Piriya Jennoppakarn -

ผมได้เข้าไปดู Issue Tracker ของ Moodle 1.9 แล้ว คนที่เจอปัญหาติดตั้งแล้วเจอหน้าว่าง ๆ มีแจ้งมา 2,000 กว่าประเด็น (จากทั้งหมด 17,000 ประเด็น) ผมอ่านไม่ไหวล่ะครับ แต่สรุปในเบื้องต้นได้ว่า

1. มีคนติดตั้งสำเร็จมากกว่าคนที่ติดตั้งไม่สำเร็จ แสดงว่าปัญหาไม่น่าจะเกิดจาก Moodle น่าจะเกิดจากสภาพแวดล้อมมากกว่า เช่น ใช้อะไรเป็น Web Server, ตั้งค่า Memory ให้ PHP เท่าไหร่, หน่วยความจำของเครื่องขณะติดตั้งเหลือเท่าไหร่, และอื่น ๆ
  2. ปัญหาที่โปรแกรมแสดงข้อผิดพลาดออกมา แก้ไขง่ายกว่าปัญหาที่เกิดหน้าจอว่าง ๆ
In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: Re: ติดตั้ง moodle 1.9 ไม่สำเร็จ

ผมลองเข้าไปทำตาม ที่นี่

http://docs.moodle.org/en/Installing_Moodle

ตรง htaccess  ต้องทำหรือปล่าวครับ

อันอื่นผมทำหมดแล้วครับ อาการเหมือนเดิม

ตอบ: ติดตั้ง moodle 1.9 ไม่สำเร็จ

โดย เศกสรร โพธิ์ศรี -

ผมไม่ทราบได้หรือยังนะครับ เพราะผมพึ่งมาอ่านเจอ
ผมขอแนะนำอย่างนี้แล้วกัน คือ ใช้ AppServ v.2.5.7 แล้ว Moodle เป็น1.9.3 นะครับ
รับรองได้แน่นอนครับ