เว็บไซต์ ของ SME ใช้ moodle ทำรึเปล่าคะ ??

เว็บไซต์ ของ SME ใช้ moodle ทำรึเปล่าคะ ??

โดย ornoy sai -
Number of replies: 5

เว็บ www.sme.go.th ใช้ moodle ทำรึเปล่าคะ รูปแบบสวยดีค่ะ

ยังไม่เคยเห็น moodle มีลิ้งค์ด้านบนเหมือน sme เรยค่ะ

แล้วมี theme แบบนี้มั้ยคะ รึว่าต้องออกแบบเอง

เท่าที่ดูก็น่าจะใช้ moodle นะคะ ใครรู้ แนะนำทีค่ะ

ขอบพระคุณ

In reply to ornoy sai

ตอบ: เว็บไซต์ ของ SME ใช้ moodle ทำรึเปล่าคะ ??

โดย jintana imruksa -

โหน้องเจ้าของคำถามขยันจังเลยอ่ะค่ะ   

ลิ้งก์ด้านบนทำได้ง่ายค่ะ  เหมือน ๆ กับการเปลี่ยนโลโก้หน่ะหล่ะค่ะ 

ลองเข้าเว็บของ ม.สยามดูก็ได้ค่ะ  http://elearning.siam.edu  กัดฟัน

In reply to jintana imruksa

ตอบ: เว็บไซต์ ของ SME ใช้ moodle ทำรึเปล่าคะ ??

ขอบคุณมากเรยค่ะ ทีแรกก้อนึกว่า เขาใช้ moodle เพราะดูจากหัวข้อบล็อคอะค่ะ คล้ายกะ moodle เด๊ะ ออ ที่แท้ก็ใช้จาวานี่เอง แล้วไม่เข้าใจที่พี่ jintana บอกว่า มันคล้ายกับการเปลี่ยนโลโก้ หมายความว่า เราทำรูปเป็นรูปนึง แล้วก็เอามาใส่ลิ้งค์เองยังงี้หรอคะ ?? เอ๋อ งง!!! หรือว่าเราทำรูปมาติดต่อๆกันแล้วทำลิ้งค์ หรือว่า??? ไม่เข้าใจ เอิ๊กๆๆ รบกวนอีกทีค่ะ เพิ่งศึกษาปัญหาเลยเยอะไปหน่อย ตายดีกว่า

โดย jintana imruksa -

ง่า ... คือสำหรับของพี่  ไม่ค่อยเก่งถึงขั้นจาวาหรอกค่ะ แหะๆ ต้องขอบคุณ คุณ Piriya มากนะคะ  ที่มาช่วยให้ความรู้

สำหรับน้องเจ้าของคำถาม   ที่พี่บอกว่า เหมือนกับการเปลี่ยนโลโก้คือ   (อันนี้ต้องบอกว่าเป็นความถนัดส่วนตัวนะคะ อาจจะไม่ถูกต้องตามหลักการนัก)    จะเข้าไปเปลี่ยนไฟล์ header.html  อ่ะค่ะ แล้วเปลี่ยนโลโก้  หรือ สร้างเมนูต่าง ๆ ที่ไฟล์ header.html เลยค่ะ

In reply to jintana imruksa

แล้วถ้างี้จะทำลิ้งค์ยังไงคะ ถ้าไปเปลี่ยนโลโก้อะ ความหมายนู๋คือ จะทำให้มันลิ้งค์ไปได้ยังงัยอะคะ คุณพี่ใจดี

Re: เว็บไซต์ ของ SME ใช้ moodle ทำรึเปล่าคะ ??

โดย Piriya Jennoppakarn -

sme.go.th เขาใช้ Apache 2.2.8 + DAV 2.0 + mod_jk 1.2.26 หรือแปลเป็นไทยว่า เขาใช้ Java ทำเว็บไซต์ โปรแกรมที่ใช้เป็น Content Management System ชื่อ Josso

ถ้าชอบเว็บสวย ๆ ก็ลองดูที่ http://www.templatemonster.com/ นะครับ แล้วก็เอามาปรับแต่งให้เข้ากับ Moodle น่าจะง่ายขึ้นนะครับ