สอบออนไลน์กับ Moodle จำนวนคนสอบประมาณ 800 กว่าคน

สอบออนไลน์กับ Moodle จำนวนคนสอบประมาณ 800 กว่าคน

โดย Pasak Chonayuth -
Number of replies: 1

ผมกำลังจะพิจารณาซื้อเครื่อง Server ทำข้อสอบออนไลน์โดยใช้ Moodle ครับ
ที่รองรับ user ประมาณ 800 คน (เผื่อไว้เเล้ว) สเปคเครื่องดังนี้ครับ
HP ML150G5
Intel Xeon E5405 Quad Core Processor 2 GHz
4 GB Reg Memory PC2-5300 (1GBx4)
Hard drive 146 GB 15K RPM SAS
NC105i Gigabit Server Adaptor
ไม่ทราบว่าสเปคระดับนี้ไหวไหมครับกับจำนวนผู้ใช้ครับ

ขอบคุณครับ

In reply to Pasak Chonayuth

Re: สอบออนไลน์กับ Moodle จำนวนคนสอบประมาณ 800 กว่าคน

โดย Piriya Jennoppakarn -

ในกระดานนี้มีหลายท่านพูดถึงสเปคสำหรับทำข้อสอบออนไลน์ ผมว่าสเปคของคุณก็น่าจะรองรับได้นะครับเพราะทันสมัยกว่าที่เคยมีการคุยกัน อย่างไรก็ตามปัจจัยที่ควรคำนึงถึงเพิ่มเติมคือการตั้งค่าระบบปฏิบัติการ และระบบฐานข้อมูลด้วยนะครับ

ถ้าจะใช้ Microsoft Windows + IIS + PHP ก็ลองศึกษาเอกสารในแนวทางนั้น หรือถ้าใช้ Unix / Linux + PHP ก็อาจจะมี mod_php และ fastcgi ให้เลือกใช้