เทคนิคการเพิ่มสมาชิก แบบอัพโหลดไฟล์

เทคนิคการเพิ่มสมาชิก แบบอัพโหลดไฟล์

โดย Sayam Chuangprakhon -
Number of replies: 10

วิธีการเพิ่มสมาชิก /ผู้เรียน/อาจารย์ประจำวิชา

In reply to Sayam Chuangprakhon

ตอบ: เทคนิคการเพิ่มสมาชิก แบบอัพโหลดไฟล์

โดย Kittipong Poompuang -

ขอแนะนำวิธีการเพิ่มเติมดังนี้คับ สำหรับการ Upload user จำนวนมากๆ ทำง่ายง่าย ได้ดังนี้คับ

1. ได้ file excel รายละเอียดตามต้องการ

username, password, firstname, lastname, email, lang, idnumber, maildisplay, course1, group1

2. save as file excel

Attachment 02.jpg
In reply to Kittipong Poompuang

ตอบ: เทคนิคการเพิ่มสมาชิก แบบอัพโหลดไฟล์

In reply to Kittipong Poompuang

โดย Sayam Chuangprakhon -

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ใหม่เพิ่มขึ้นอีก จริง ๆ ผมก็ทำตามความเข้าใจแบบคร่าว ๆ เพราะไม่ค่อยรู้ศัพท์ทางคอมฯ มากนัก จริง ๆ ผมยังไม่รู้จักด้วยซ้ำว่า cvs คืออะไร อิอิ ใครรู้ช่วยอธิบายทีนะครับ ว่า CVS หมายความว่าอย่างไร

ขอบคุณครับ

In reply to Sayam Chuangprakhon

โดย Anuchai Theeraroungchaisri -

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น CSV นะครับ ซึ่งมาจากคำว่า "Comma Seperated Values" เป็นรูปแบบของแฟ้มข้อมูลที่คั่นข้อมูลแต่ละฟิลด์ด้วยเครื่องหมาย , (comma) นะครับ

โดย สมมิตร วงศ์เฉลิมมัง -
ผมได้นำไปใช้แล้ว เร็วดีจริงครับ เพราะโรงเรียนมัธยมจะมีฐานข้อมูลนักเรียนอยู่แล้ว
In reply to สมมิตร วงศ์เฉลิมมัง

โดย Art Oran -
ผมได้ทำการ Upload User ขึ้นบน Moodle 1.6 พบว่าชื่อ-นามสกุลที่เป็นภาษาไทย มีปัญหา คือระบบนำข้าให้แต่ชื่อ-นามสกุลจะเป็น Blank ไป  ...แก้ไขยังไงดีครับ
In reply to Art Oran

โดย สราญ ตันศิรินาถกุล -
In reply to สราญ ตันศิรินาถกุล

โดย สุวัฒน์ เกิดปราชญ์ -

ขอบพระคุณมากครับ  กำลังจะเพิ่มครูและนักเรียนอยู่พอดีเลยครับ  จะเอาฐานข้อมูลครูและนักเรียนมาใช้เลยครับ  ยังนึกหนักใจว่าสองพันกว่าคนเพิ่มกันตายแน่  ขอบพระคุณจริง ๆ ครับ  ลองทำไปห้องหนึ่งสำเร็จเรียบร้อยครับ  ไม่มีปัญหาใด ๆ เลย