การปรับปรุงรุ่นของ moodle

การปรับปรุงรุ่นของ moodle

โดย อภิชาติ กุลธานี -
Number of replies: 3

ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้งาน moodle และติดตามข่าวสารการเปลี่ยนแปลงของ moodle มาตลอด แต่มีบางอย่างที่ผมไม่ค่อยมั่นใจก็คือ moodle นั้นจะมีการปรับปรุงรุ่นอยู่ตลอดเวลา ทีนี้เวลาผมจะปรับปรุงในระบบของผม ผมก็จะต้องดาวน์โหลดมาใหม่ แล้วก็ทำการอัพโหลดเข้าไปทับรุ่นเก่า (ไม่ทราบว่าทำถูกต้องหรือไม่) จึงทำให้มีปัญหาบางอย่างในการใช้งานน่ะครับ ผมว่า moodle น่าจะมีรุ่นอัพเกรดให้ดาวน์โหลดนะครับ

ผมใช้ moodle ตั้งแต่รุ่น 1.1.1 มาจนเดี๋ยวนี้เป็น 1.3.1 แล้ว ผมก็ใช้วิธีการอัพโหลดรุ่นใหม่ขึ้นไปทับรุ่นเก่า ปัญหาก็มีบางครั้งที่ฐานข้อมูลเดิมใช้ไม่ได้ เสียไปเลย พอใช้รุ่นใหม่ สมาชิกก็ต้องสมัครใหม่ บทเรียน แบบทดสอบ และอื่น ๆ ก็ต้องมานั่งทำใหม่ sad

หรือว่ามีวิธีการที่ดีกว่าการอัพโหลดรุ่นใหม่ขึ้นไปทับรุ่นเก่า หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

In reply to อภิชาติ กุลธานี

ตอบ: การปรับปรุงรุ่นของ moodle

โดย Dr. Prin Singhanart -

การอัพเกรดเวอร์ชั่นของ moodle แบบที่คุณสยามได้ตอบไปแล้วค่ะ ว่าเพื่อให้มั่นใจให้ทำ

In reply to Dr. Prin Singhanart

ตอบ: การปรับปรุงรุ่นของ moodle

โดย Sayam Chuangprakhon -
โห เยี่ยมมาเลยครับ คุณ Min อธิบายได้เข้าใจมากเลยครับ ขอเป็นกำลังใจให้พัฒนา Moodle ให้ดียิ่ง ๆ ขึ้น เพื่อการศึกษาไทยและชาวโลกต่อ ๆ ไปนะครับ ยักคิ้ว