หน้าแรก และหน้าประกาศ admin ของmoodle 1.71 ไม่แสดงภาษาไทย

หน้าแรก และหน้าประกาศ admin ของmoodle 1.71 ไม่แสดงภาษาไทย

โดย วันฉลอง เศรษฐบุตร -
Number of replies: 10

ผมใช้ moodel 1.71 ทดลองใช้ในเครื่อง Web server จำลอง ทดสอบแล้วไม่มีปัญหาเรื่องภาษาใดๆเลย แต่เมื่อนำขึ้น server จริง ซึ่งเป็น linux ปรากฎว่า เฉพาะหน้าแรก และหน้าประกาศ ใน admin ไม่แสดงภาษาไทย แต่หน้าอื่นๆ แสดงภาษาไทยปกติ (ไม่ว่าจะเข้าระบบในนามสมาชิก ผู้ดูแลระบบหรือเป็นบุคคลทั่วไป) ไม่ทราบว่าใครเคยเจอปัญหา ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ที่นี่ครับ http://kruwan.school.in.th/elearning/moodle

In reply to วันฉลอง เศรษฐบุตร

ตอบ: หน้าแรก และหน้าประกาศ admin ของmoodle 1.71 ไม่แสดงภาษาไทย

โดย somchai kaiyai -

เว็บสวยดีครับ แต่เอ บล๊อคที่มีตัวหนังสือเลื่อนผ่านใช้ชื่ออะไรครับแนะนำด้วย
ผมใช้ 1.5.4+

In reply to somchai kaiyai

ตอบ: หน้าแรก และหน้าประกาศ admin ของmoodle 1.71 ไม่แสดงภาษาไทย

สำหรับบล็อกเพื่อนบ้าน ใช้ block html ธรรมดาครับ ซึ่งสามารถใส่รูป ลิงค์ และ code html เช่น ตัวเลื่อน (marquee) ได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ผมติดตรงแทรก code ใน marquee เพิ่มให้ mouseover แล้วหยุด มันไม่หยุด ก็เลยสร้าง block ขึ้นเองอีกบล็อกหนึ่ง และลิงค์รูปที่ห้องเก็บรูปครับ ดังตัวอย่างบล็อกเว็บลิงค์ครับ

โดย somchai kaiyai -

ขอบใจและดีใจครับที่ได้รับคำแนะนำที่ดีครับ

ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับโฮสหรือเปล่า เพราะโฮสที่ฝากเว็บ ใช้ MySQL 4.1.1 ซึ่งต่ำกว่าค่าที่ต้องการ แต่สงสัยตรงที่ว่า ถ้าไม่แสดงภาษาไทย ก็น่าจะไม่แสดงทุกหน้า แต่ปัญหาของผมไม่แสดงเฉพาะหน้าแรก และหน้า admin สับสน สับสน

โดย narong prasarnsak -

มีอยู่ 2 วิธี ลองทำดูนะครับ

1.ให้ลองตั้งค่า Locale เป็น th_TH.utf-8

หรือ

2. สร้างไฟล์ .htaccess แล้วพิมพ์ว่า

AddDefaultCharset utf-8

บันทึกไฟล์นี้ไว้ที่โฟลเดอร์หลัก

In reply to narong prasarnsak

ทั้งสองวิธีผมทดลองแล้ว ใช้ไม่ได้ผลครับ
สงสัยตรงที่ว่า ทำไมหน้าอื่นกลับแสดงภาษาไทยได้ สับสน

ลองดูค่า default_charset

ของ phpinfo ว่ามีค่าเท่ากับ?

โดย Dr. Prin Singhanart -

เว็บนี้เกิดจากการอัพเกรดระหว่างเวอร์ชันหรือเปล่าคะ

ตอนนี้ทดลองแก้ไขข้อความใดก็ได้ใน phpmyadmin  สำหรับข้อความในหน้าประกาศแล้วบันทึกดูก่อนนะคะ

In reply to Dr. Prin Singhanart

ไม่ครับ ทำขึ้นมาใหม่ใน 1.71 เลย เพราะเคยอัพจาก 1.53 มาเป็น 1.71 แล้วเจอปัญหาในส่วน session ต้อง login ใหม่ทุกครั้งที่คลิกแก้ไข นะครับ ในส่วนภาษาไทยหลังจากอัพจาก 1.53 -> 1.6 -> 1.71 ก็เกือบได้ 100% ติดปัญหาบางตัว กลายเป็น ?? ปัญหานี้เกิดใน server จำลองนะครับ ก็เลยทำเป็นตัวใหม่ขึ้นมาเลย

ข้อมูลผมติดตั้งโดยใช้ appserv 2.4.5 ในเครื่องส่วนตัว (php 4.41,MySQL 5.0.16) แล้วค่อยนำขึ้น server ซึ่งตรวจสอบด้วย phpinfo() ใน server ที่ฝากพบว่าเป็น Apache/2.0.54 (Debian GNU/Linux) PHP/4.3.10-19 และ MySQL 4.0.24 ซึ่งไม่แน่ใจว่าปัญหามาจาก MySQL ต่ำไปหรือเปล่าครับ แต่ก็สงสัยที่ว่าจะเกิดปัญหาภาษาไทยอยู่ 2 จุด คือ หน้าแรกที่เป็น index.php (ทั้งหน้าแรกและหน้า admin) และในส่วน ตัว editor ที่ popup ขึ้นมาจะไม่แสดงภาษาไทยทันทีนะครับ

เคยทดสอบลองลบ config.php ออกลองติดตั้งผ่าน server เลยก็จะไม่ผ่านในส่วน MySQL ครับ

ถ้าลองเปิดใน firefox จะมีฟังก์ชัน view page info พบว่า ในส่วน encoding จะเป็น tis-620 (บางหน้า) แต่เมื่อลองเปลี่ยนด้วยตนเอง (character Encoding --> UTF-8) จะเปลี่ยนมาถูกต้อง ซึ่งถ้าดูใน phpinfo() ใน server เป็นไปได้หรือไม่ที่ server เขากำหนด Content-Type เป็น text/html; charset=tis-620

ลองอัปไปเป็น 1.8 ดูนะครับว่าจะเกิดอีกหรือเป่า