ไม่แสดงผลเป็นภาษาไทย

ไม่แสดงผลเป็นภาษาไทย

โดย บุญเป็ง รัตนะ -
Number of replies: 10
ผมทดลองใช้โปรแกรม moodle เพื่อการเรียนการสอนอยู่ที่วิทยาลัยเทคนิคสุโขทัยครับ ผมมีปัญหาในเรื่องการแสดงผลภาษาไทย พอเปิดด้วย IE Browser ก็จะเป็นดังรูปที่แนบมานี้ ต้อยคอยเปลี่ยน encodeing ให้เป็น Thai(windows) ครับถึงจะอ่านได้ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขที่จุดไหน ผม set ทุกจุดที่คิดว่ามีผลต่อการแสดงผลเป็นภาษาไทยหมดแล้วครับ อาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมใช้ Moodle v 1.4 WMserver tools v.3.0 windows xp pro ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยนะครับ
ด้วยความหวังที่จะพัฒนา moodle ให้สำเร็จ

Attachment problem.jpg
In reply to บุญเป็ง รัตนะ

ตอบ: ไม่แสดงผลเป็นภาษาไทย

โดย Patt Emmawat -
อันนี้เป็นที่ Web Server ครับ
คุณลอง set ภาษาของ Web Server ให defalut เป็น ไทยสิครับ

โดย Dr. Prin Singhanart -
In reply to Dr. Prin Singhanart

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

เจ้าปัญหามาอีกแล้ว

ถ้าเป็นรุ่น 1.3.2 ปฏิบัติตามคำแนะนำแล้วได้ผล
ส่วนรุ่น 1.4 ผมทำยังไงก็ไม่สำเร็จ
น่าจะมีอีกวิธีไหมครับ

In reply to สรวง ศรีแก้วทุม

โดย Dr. Prin Singhanart -

ลองกลับไปดูหน้าแก้ไขตัวแปรดูสิคะ ดิฉันคิดว่ามันน่าจะกลับมาเป็น Locale

In reply to Dr. Prin Singhanart

ตอบ: การแก้ไขไม่แสดงผลเป็ นภาษาไทย

โดย บุญเป็ง รัตนะ -

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆท่าน ตอนนี้ผมเจอวิธีแก้ไขแล้วครับ หลังจากเสียเวลาไปหลายวัน ปัญหาเป็นเพราะไฟล์ php.ini ที่อยู่ใน Folder windows ต้องแก้บรรทัด default_charset = "iso-8859-1" ให้เป็น default_charset = "tis-620" ตอนนี้ใช้งานเป็นภาษาไทยแล้วครับ

E-mail : hs5ekv@hotmail.com

Attachment problem.jpg

ตอบ: การแก้ไขไม่แสดงผลเป็ นภาษาไทย

ผมลองทั้งสองวิธีที่ ทั้งสองท่านได้แนะนำ ยังไม่เป็นผล Server ที่ผมใช้เป็น Linux SIS
คืออยากจะใช้รุ่นใหม่ก่อนเวลาอันควรว่างั้นเถอะ ชอบใจในหลาย ๆ อย่างครับ

In reply to สรวง ศรีแก้วทุม

โดย สมมิตร วงศ์เฉลิมมัง -
ผมเคยลง Moodle บน LinuxSIS แล้วไม่ได้ครับ มีหลายอย่างที่เป็นเวอร์ชั่นเก่า ปัจจุบันผมใช้ Redhat9.0 ครับ ใช้ได้ดีมากเลยครับ และลง Moodle ในระบบ INTRANET จัดการเรียนการสอนเต็มรูปได้เยี่ยมเลยครับ
In reply to สมมิตร วงศ์เฉลิมมัง

ผมลองหาคำตอบตามที่ คุณสมมิตร วงศ์เฉลิมมัง แสดงความคิดเห็น เป็นจริงครับได้ผลดี ตอนนี้ผมกำลังเรียนรู้ redhat

In reply to สมมิตร วงศ์เฉลิมมัง

โดย สมศักดิ์ เหมาะสมัย -
ท่านสมมิตรครับ ผมแก้ไขตามที่ท่านบอกไว้ยังไม่เป็นผลเลยครับ ผมใฃ้ moodle 1.3.3 ครับ แก้ไขใน php.ini ครับ
In reply to สมศักดิ์ เหมาะสมัย

โดย อำนาจ สุขทอง -
ผมรับแก้ให้เป็นกรณีพิเศษเลยครับ สนใจเมลล์มาหรือ msn มาเลยครับ (อยาดลองวิชา)big grin